Babu jami’ar tarayya da aka yarda ta yi cajin kuɗin koyarwa – Gwamnatin tarayya

Gwamnatin tarayya ta dage cewa babu wata jami’ar gwamnatin tarayya da ta amince ta caji nauyin karatun ɗalibai a ƙasar nan.

David Adejo, babban sakataren ma’aikatar ilimi ne ya bayyana haka a wani taron jin ra’ayin jama’a da kwamitin majalisar wakilai kan basussukan ɗalibai a Abuja.

Mista Adejo ya ce ƙarin kuɗaɗen da jami’o’in gwamnatin tarayya ke yi a ƙasar nan abin takaici ne.

“Abin da suke karɓa shi ne caji don biyan kuɗin masauki, ICT, wutar lantarki da sauransu.

KU KUMA KARANTA: A bawa ɗalibai tallafin karatu, ba bashin kuɗin karatu ba – ƙiran ASUU ga gwamnatin tarayya

Hukumomin da ke kula da Jami’o’in ne ke da ikon amincewa da irin waɗannan tuhume-tuhumen a kansu.

“Jami’ar ɗaya tilo da ta ƙara caji bayan sanya hannu kan dokar ba da lamuni na ɗalibai ita ce jami’ar Legas.

“Sun zo ma’aikatar ne da ƙudurin ƙara musu tuhume-tuhume saboda an ruguza dukkan Ma’aikatun Mulki kuma mun ba su izini.

“Nan da nan aka yi hakan, sai aka samu ƙuduri daga Majalisa na dakatar da ƙarin kuɗin, sannan kuma Shugaban ƙasa ya ba da umarnin dakatar da duk wani ƙarin kuɗaɗe a nan ne, duk da cewa wasu da dama sun kawo shawararsu,” inji shi.

Mista Adejo ya ce kuɗaɗen da cibiyoyin suka karɓa an yi amfani da su ne wajen biyan wasu ayyuka da suka haɗa da kuɗin wutar lantarki.

Ya yi zargin cewa sanya hannu kan dokar ba da lamuni na ɗalibai ne ya haddasa wasu ƙarin kuɗaɗen jami’a.

Mista Adejo ya ce, duk da zargin da ake yi jami’o’in ba su samu biyan wasu kuɗaɗen da suke kashewa ba.

Ya ce, an samar da hanyoyin da za a bi wajen karɓar lamunin ɗalibai a kalandar karatu ta 2023/2024.

Mista Adejo ya ce, Shugaba Bola Tinubu ya bayar da umarnin cewa dole ne a kammala dukkan ayyukan da suka dace a kan hanyoyin da za a bi domin fara aiwatar da shirin a watan Satumba.

Shugaban kwamitin, Teseer Ugbor, ya ce bashin ɗaliban na daga cikin abubuwan da gwamnatin tarayya ke yi na rage raɗaɗin da ‘yan Najeriya ke ciki da kuma tabbatar da samun damar shiga manyan makarantu a hannun ‘yan Najeriya masu sha’awa.

Sai dai ya nuna damuwarsa kan yadda ake raba kuɗaɗen, da ƙwato kuɗaɗen daga waɗanda suka amfana da kuma yiwuwar wasu ɗalibai ba su samu damar samun rancen ba.

Ya yi ƙira da a tattauna a kan ƙoƙarin da ake yi na yi wa dokar kwaskwarima domin tabbatar da cewa duk ɗaliban Najeriya da ke sha’awar rancen sun ci gajiyar ta.


Comments

One response to “Babu jami’ar tarayya da aka yarda ta yi cajin kuɗin koyarwa – Gwamnatin tarayya”

  1. […] KU KUMA KARANTA: Babu jami’ar tarayya da aka yarda ta yi cajin kuɗin koyarwa – Gwamnatin tarayya […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *