Connect with us

Labarai

Ana samun taliyar Indomi a Najeriya wadda ba ta ɗauke da sinadaran kariya daga cutar kansa – NAFDAC

Published

on

Hukumar kula da ingancin abinci da magunguna ta ƙasa, (NAFDAC), a ranar alhamis ta bayyana cewa taliyar Infomi da ake yi a ƙasar nan ba ya ɗauke da sinadarin kariya daga cutar kansa (Ethylene Oxide) ko kuma yadda ake sarrafa shi.

Farfesa Mojisola Adeyeye, Darakta Janar na Hukumar NAFDAC, ta bayyana hakan a wani taron manema labarai da ta shirya don gabatar da sakamakon binciken da ta gudanar kan ko taliyar indomi da ake samarwa a ƙasar nan na ɗauke da sinadarin ethylene oxide.

Misis Adeyeye ta ce an gudanar da binciken ne bayan da aka tuno da taliyar indomi ta ‘Indomie Instant Noodles Special Chicken Flavor’ da Malaysia da Taiwan suka yi, saboda zargin akwai sinadarin ethylene oxide, wani sinadarin da ke da alaƙa da kamuwa da cutar kansa.

KU KUMA KARANTA: Cibiyar NICRAT ta yaba wa NAFDAC kan matakin gaggawa akan taliyar Indomie

Ta ce: “A lokacin da na fara fitar da manema labarai kan lamarin, na tabbatar wa jama’a cewa za a gudanar da cikakken bincike kan kayayyakin a masana’antu da kasuwanni kuma za a sanar da sakamakon da muka samu.

“Da zaran mun sami labarin tunawa da samfurin a Malaysia da Taiwan, nan da nan na nemi Darakta, tsaftace Abinci don gudanar da bincike da bazuwar samfurin ‘Indomie noodles’ nan take daga wuraren samarwa.

“Sannan kuma miƙa binciken ga sauran nau’o’in nau’in indomi da ake bayarwa domin sayarwa ‘yan Najeriya.

“Ba a sa ranar da za a sayar da naman da ake shigo da su daga waje a Najeriya, domin hukumar NAFDAC ba ta yin rajistar shigo da kayan abinci daga ƙasashen waje sakamakon dokar hana shigo da abinci da gwamnatin Najeriya ta yi shekaru da dama da suka gabata don bunƙasa noman cikin gida.

“Misalan taliyan Indomie mai ɗanɗanon kaji nan take na iri daban-daban da kayan yaji an zana su daga wuraren samar da kayayyaki a duk faɗin ƙasar don tabbatar da ingantaccen bincike.

“An samu samfurori ɗari da sha huɗu (114) na indomi na gaggawa da kayan yaji, yayin da aka kuma tattara samfurori daga Legas, Abuja da Kano.”

A cewar Misis Adeyeye, binciken ya nuna cewa ba a samun Ethylene oxide ko kuma abin da aka samu a cikin kowane irin indomi da ake samarwa a Najeriya da kayan yaji.

Misis Adeyeye ta ce: “Kamfanin sha’awa, ethylene oxide, iskar gas ce mara launi, mara wari da ake amfani da ita wajen ɓatar da na’urorin kiwon lafiya kuma an sanya ta a matsayin wani sinadari mai kawo cutar daji.

“Ba wai kawai mun bincika don ethylene oxide da 2-chloroethanol da aka samo ba a cikin indomi da kayan yaji, mun kuma bincikar wasu gurɓatattun abubuwa kamar mycotoxins da ƙarfe masu nauyi a cikin samfuran”.

Babbar darakta ta bayyana cewa jinkirin ayyukan nazari a cikin ɗakin gwaje-gwaje ba da gangan ba ne.

Ta lura cewa hukumar ta ba da oda don siye da kuma samar da ingantattun kayan bincike (misali), reagents da sinadarai daga ƙetare.
Ta kuma tabbatar wa ‘yan Najeriya cewa hukumar za ta ci gaba da zage damtse tare da jajircewa wajen gudanar da ayyukanta na kare lafiyar al’umma.

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: Garin semobita ba ya ɗauke da roba a cikinsa – NAFDAC | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Labarai

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Published

on

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Afirka ta Yamma mai rarrabuwan kai ta gudanar da tarukan ƙolin shugabannin ƙasa guda biyu a ƙasashe daban-daban biyu a ƙarshen makon, inda aka gudanar da taro farko ranar Asabar a Nijar tsakanin shugabannin mulkin soja na yankin Sahel.
A gefe guda kuma za a gudanar da wani taron ƙoli ranar Lahadi a Najeriya inda shugabannin sauran ƙasashe mambobin ƙungiyar tattalin arziƙin yankin ta ECOWAS za su hallara.

Taron ƙolin da ake yi yau Asabar a Yamai babban birnin Jamhuriyar Nijar, zai kasance karo na farko tsakanin shugabannin sojojin sabuwar ƙungiyar haɗin kan yankin Sahel wato Alliance of Sahel States ko kuma AES.

Mali, Burkina Faso da Nijar su ne suka kafa yarjejeniyar kare juna a watan Satumba, waɗanda suka bar babbar ƙungiyar ECOWAS a cikin watan Janairu.

Ficewar su daga ECOWAS, wani ɓangaren ya samo asali ne daga zargin da suke yi cewa Paris tana yiwa ƙungiyar katsalandan kana ba ta ba da taimakon da ya kamata a yaƙi da masu iƙirarin yaƙin jihadi.

Ficewar ta sa ƙasashen uku sun janye kansu daga Faransa da ta yi musu mulkin mallaka, suka kori sojojin Faransa masu yaƙi da masu iƙirarin jihadin kana suka juya zuwa ga ƙasashen da suke ƙira da aminan gaskiya, da suka haɗa da Rasha da Turkiya da kuma Iran.

KU KUMA KARANTA:Shugabannin Nijar, Mali da Burkina Faso sun kafa ƙungiyar haɗaka

Idan aka yi la’akari da munanan tashe-tashen hankula na ‘yan jihadi da ƙasashen uku ke fuskanta, “yaƙin da ta’addanci” da “ƙarfafa haɗin gwiwa” za su kasance kan ajandar taron ƙolin na yau Asabar, a cewar fadar shugaban ƙasar Burkina Faso.

Taron ƙolin da za a gudanar ranar Lahadi a Abuja zai ba shugabanni a ƙasashen ECOWAS damar tattaunawa a kan irin alaƙa da za su ƙulla da ƙungiyar ta AES.

Bayan wasu tarurrukan da suke yi tsakanin ƙasashe biyu, shugabannin uku na yankin Sahel sun yi taro a karon farko tun bayan da suka hau karagar mulki ta hanyar juyin mulki tsakanin shekarar 2020 zuwa 2023.

Continue Reading

Labarai

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Published

on

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

 

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi gargaɗin cewar ‘yan Najeriya miliyan 82, kimanin kashi 64 na ‘yan ƙasar ka iya fuskantar matsalar yunwa nan da shekarar 2030.

Haka kuma MƊD ta yi ƙira da gwamnatin ƙasar ta magance matsalar sauyin yanayi da matsalar ƙwari da sauran abubuwan da yi wa harkar noma barazana.

Jaridun Najeriya sun ambato jami’in Majalisar Ɗinkin Duniyar, Taofiq Braimoh – wanda ya wakilci kodinetan ayyukan jin ƙai na hukumar abinci da ayyukan noma na majalisar na bayyana haka lokacin da yake jawabi kan matsalolin ƙarancin abinci a taron ƙaddamar da shirin bunƙasa ayyukan noma na ‘CropWatch’ a birnin Abuja.

KU KUMA KARANTA:Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi maraba da sakin yara 21 da aka yi garkuwa da su

Mista Braimoh ya ce akwai buƙatar gwamnatin Najeriya ta ɗauki matakan da suka dace cikin gaggawa don magance matsalar.

“Gwamnatin Najeriya tare da haɗin gwiwa masu ruwa da tsaki, sun gudanar da bincike na shekara-shekara da suka saba gudanarwa kan abinci. Sakamakon binciken ya tayar da hankali, kimanin mutum miliyan 82 ne za su fuskanci yunwa nan da 2030,” kamar yadda Jaridun ƙasar suka ambato Braimoh na bayyanawa.

Ya ci gaba da cewa matsalar rashin abinci da ƙasar ke fama da shi, baya rasa nasaba da matsalar sauyin yanayi da duniya ke fama da ita, da matsalar ƙwari da wasu abubuwa da ke yi wa harkar noma barazana a ƙasar.

Hasashen na Majalisar Ɗinkin Duniyar na zuwa ne a daidai lokacin da ƙasar ke fama da matsalar tsadar abinci, lamarin da ya tilasta wa gidaje da dama haƙura da sayen abincin da suka saba ci.

A cikin rahotonta baya-bayan nan, hukumar ƙididdigar ƙasar ta ce farashin abinci a ƙasar ya ƙaru zuwa kashi 40.66 a watan Mayu, matakin da aka jima ba a ga irinsa ba.

Continue Reading

Labarai

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Published

on

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Daga Idris Umar, Zariya

Gwamnatin tarayyar Najeriya ta ce za ta maka jaridar Daily Trust a kotu, tare da shigar da ƙorafi game da ita, a gaban ƙungiyar masu gidajen jarida ta Najeriya saboda abin da ta ƙira ”yaɗa kalaman neman tayar da rikici da karya aikin jarida”

Ministan yaɗa labaran Najeriya, Mohammed Idris ya ce gwamnatin tana sane da yadda a cikin ‘yan watannin baya, jaridar Daily Trust ke yaɗa labaran da ke neman gogawa gwamnatin kashin kaji.

Da ya ke magana a wajen wani taron manema labarai a ranar Asabar, ministan yaɗa labaran ya kafa hujja da labaran da jaridar Daily Trust ta wallafa a game juyin mulkin Nijar, da wanda ya ce jaridar ta rubuta a kan shirin sauya sunan titin Murtala Muhammad da ke Abuja zuwa Wole Soyinka da kuma na baya bayan nan a game da sanya hannu a kan yarjejeniyar da ta shafi amincewa da auren jinsi.

KU KUMA KARANTA: Alaƙar soyayya tsakanin jinsi ɗaya ta haramta a Iraƙi

Ya yi bayanin cewa a dukkan labaran, gwamnatin ta gano yadda jaridar ta bayar da rahoto ba tare da gabatar da hujja ko shaidun zargin da ta yi ba, lamarin da kuma gwamnatin ke kallo a matsayin wani yunƙuri na wallafa ƙarya domin tunzura jama’a.

Ya ce: ‘’Ba mu taɓa tunanin Daily Trust da mutanen da ke da ita za su kai wannan mataki ba wajen neman tayar da rikici a ƙasar nan, ta hanyar zargin cewa gwamnati ta sanya hannu a kan yarjejeniyar tallata auren jinsi. Wannan tsabar zalunci ne saboda babu wannan tanadi a cikin yarjejeniyar.’’

Ministan ya koka da yadda wannan labarin ya janyo huɗuba mai zafi daga wasu malaman addini da kuma jefa jama’a cikin halin ɗarɗar, wanda kuma ya ce jaridar ce ta janyo.

KU KUMA KARANTA: Malaman addini a Malawi sun yi zanga-zangar nuna rashin amincewa da auren jinsi

Saboda haka, ministan ya ce ‘’Gwamnatin tarayya za ta bi duk hanyoyin da doka ta amince da su, domin neman haƙƙi a kotu.’’

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like