Za mu magance ɓarkewar sabuwar cutar kuɓewa a Najeriya – Cibiyar binciken aikin gona ta ABU

0
459

Cibiyar binciken aikin gona ta IAR ta Jami’ar Ahmadu Bello da ke ABU Zaria ta ce ta samu samfurori tare da fara gudanar da bincike kan sabuwar cutar ƙwayar cutar da ke auka wa shuke-shuken kuɓewa a faɗin ƙasar nan.

Mohammed Ishiyaku, babban daraktan cibiyar ya bayyana haka a wata hira da kamfanin dillancin labarai na Najeriya ranar Lahadi a Zariya.

Mista Ishiyaku ya ce ana yin al’adar samfuran ne a ɗakunan gwaje-gwaje na cibiyar da nufin gano ainihin ƙwayar cutar da kuma ƙwarin da ke yaɗa cutar.

NAN ta ruwaito cewa Cibiyar Binciken Horticultural Research Institute, NIHORT, ta gano wata sabuwar cutar ƙwayar cuta da ta auka wa shuke-shuken kuɓewa a faɗin ƙasar wanda ya haifar da asarar fiye da kashi 70 cikin 100 na itatuwan kuɓewa.

KU KUMA KARANTA: An samu ɓullar cutar kwalara a jihar Ogun

Mista Ishiyaku ya ce a lokacin da aka samu rahoton cibiyar ta aika da masana kimiyyar ta zagaye-zagaye domin duba halin da jihar Kaduna ke ciki da sauran wurare.

“Cutar annoba ce saboda ta yaɗu a duk faɗin ƙasar kuma tantancewar da aka yi nan da nan bisa ƙwarewar masana kimiyyar mu ya kuma tabbatar da cewa baƙon cutar kamuwa da cuta ce.

“Daga binciken kimiyya, wasu ƙwari (vectors) ne ke yaɗa irin wannan cuta; Abin takaici ba kamar cututtukan ƙwayoyin cuta ko fungal ba ƙwayoyin cuta ba su da matakan sarrafa sinadarai, ”in ji shi.

Babban daraktan ya ce mafita ta wucin gadi ita ce a fesa gonar okra da magungunan kashe ƙwari da za su shawo kan ƙwari ta yadda cutar ba za ta yaɗu zuwa wasu gonaki ba.

Mista Ishiyaku ya ce, ‘ya’yan itatuwan da aka samu daga wannan okra masu ɗauke da cutar suna da lafiya a sha.

Ya shawarci manoman da su tsaftace gonakinsu da sinadarai kafin lokacin noma mai zuwa sannan su samu irinsu daga tushe mai lafiya.

Leave a Reply