No menu items!

Sample Page Title

Date:

Hukumomi a jihar Nagaland da ke arewa maso gabashin Indiya sun rufe makarantu a jihar har zuwa ranar 26 ga watan Agusta, biyo bayan ƙaruwar kamuwa da cutar sanƙarau (murar ido) a tsakanin yaran makaranta.

A cewar jami’an ƙananan hukumomin a ranar Talata, an samu rahoton ɓullar cutar amosanin jini a yankunan Dimapur, Chumoukedima, Niuland, da Mon.

“Mataimakin kwamishinonin waɗannan gundumomi sun yanke shawarar dakatar da karatun na wani ɗan lokaci domin karya ɗaya daga cikin hanyoyin yaɗa labarai.

“Haka kuma don hana yaɗuwar cutar murar ido ba kawai tsakanin ɗalibai ba, har ma tsakanin malamai da iyaye,” in ji wani jami’in.

Hukumomin sun buƙaci mahukuntan makarantu na waɗannan gundumomi da su yi la’akari da aiwatar da azuzuwa ta yanar gizo don tabbatar da cewa ɗalibai za su ci gaba da karatunsu tare da kiyaye tsaro.

KU KUMA KARANTA: Gwamnatin Yobe tana cigaba da daƙile cutar mashaƙo a jihar

Tun daga ranar 1 ga Yuli, an sami rahoton ɓullar cutar murar ido sama da 1,000 a jihar. Conjunctivitis, ko ido mai ruwan hoda ko kumburin ido, wanda ke rufe farin sashin ido.

Ana haifar da shi ta hanyar ‘allergies’ ko cututtukan ƙwayoyin cuta ko ƙwayoyin haifar da cutar.

Yana iya zama mai saurin yaɗuwa kuma yana yaɗuwa ta hanyar saduwa da ɓoyayyen ido daga wanda ya kamu da cutar.

Alamomin cutar sun haɗa da jajaye, da ƙaiƙayi da tsagewar idanu.

Hakanan zai iya haifar da zubar da jini ko kumbura a kusa da idanu.

Tuni dai ma’aikatar lafiya ta yankin ta fitar da wata nasiha da ke neman jama’a da su kula da tsafta, wanda ya haɗa da wanke hannu da kuma guje wa taɓa ido da hannu ko wanke-wanke.

Maryam Sulaiman Abubakar
Maryam Sulaiman Abubakar
Maryam Sulaiman, ƙwararriyar ‘yar jarida ce mai kishin ƙasa, wacce ta sadaukar da kanta wajen kawo sauyi a cikin al’umma ta hanyar fahimta da daidaita rahotanni.

1 COMMENT

Leave a Reply

Share post:

Subscribe

Popular

More like this
Related

Sojoji sun kama wasu ’yansanda bisa ƙin bin umarnin Tinubu na janyewa daga gadin manyan mutane

Sojoji sun kama wasu ’yansanda bisa ƙin bin umarnin...

Tsohon shugaban Alƙalan Najeriya, Ibrahim Tanko, ya rasu a Saudiyya 

Tsohon shugaban Alƙalan Najeriya, Ibrahim Tanko, ya rasu a...

Matashi ya yanke maƙogwaron ladanin wani masallaci a Kano

Matashi ya yanke maƙogwaron ladanin wani masallaci a Kano Daga...