Connect with us

Labarai

Hukumar FCTA za ta rushe haramtattun gine-gine sama da 500 a Abuja

Published

on

A ranar Laraba ne hukumar babban birnin tarayya, Abuja (FCTA), ta bayyana shirin rusa gidaje da gine-gine na haramtattun gidaje kusan 500 a Dutsen-Garki, gundumar Apo, Abuja.

Mukhtar Galadima, Daraktan Sashen Kula da Ci gaban Ƙasa na FCTA ne ya bayyana hakan bayan wata ganawa da shugabannin al’umma a Abuja.

Mista Galadima, wanda ya samu wakilcin mataimakin darakta mai sa ido da tabbatar da tsaro, Hassan Ogbole, ya bayyana cewa duk gidaje da gine-ginen da aka samu ba bisa ƙa’ida ba ko kuma aka gina za a ruguje su.

Ya koka da yadda mutane ke samun kadarori da filaye daga ’yan ƙasar tare da bunƙasa filayen ba tare da amincewar FCTA ba.

“Wannan ba abin yarda bane ga Hukumar FCT,” in ji shi. Ya bayyana cewa taron da mutanen yankin ya yi daidai da ajandar kawo sauyi na hukumar FCTA na tuntuɓar ‘yan asalin ƙasar kafin gudanar da aikin rusau domin kada jama’a su yi mamaki.

KU KUMA KARANTA: Za mu rushe gine-ginen da aka yi su akan hanyoyin ruwa da filaye a Abuja – Adesola

Ya ƙara da cewa taron na da nufin tunkarar shugabannin al’ummar da abin ya shafa da sauran al’umma kan aikin rusasshen da aka yi niyya.

Mista Galadima ya ce sun amince da shugabannin al’umma da su fara yiwa gidaje da gine-ginen da ba ‘yan asalin ƙasar suka gina ba bisa ƙa’ida ba nan da makonni biyu.

Wannan, in ji shi, za a yi aikin rusau. Daraktan ya shawarci mazauna yankin da su guji tuntuɓar jama’ar yankin domin samun fili, sannan ya buƙaci duk mai sha’awar samun fili da ya je wurin hukumar da aka kafa domin gujewa asarar dukiya.

Ya kuma shawarci al’ummar yankin da su guji sayar da filaye da kadarori ga waɗanda ba ‘yan asalin ƙasar ba ko kuma faɗaɗa su ba tare da amincewar FCTA ba.

A nasa jawabin mataimakin daraktan sa ido da tabbatar da tsaro na hukumar kiyaye muhalli ta Abuja Kak Bello ya yi nuni da cewa baya ga kafa haramtattun gine-gine, mutane suna gina hanyoyin ruwa.

“Wannan ba shi da kyau ga muhalli. Gina filayen ambaliyar ruwa da zubar da shara a hanyoyin ruwa na taimaka wa matsalolin muhalli da ake fuskanta a wasu sassa na FCT.

“Na buƙaci mutane da su kasance masu bin doka da oda kuma su daina yin gini ba bisa ƙa’ida ba da kuma filayen ambaliya,” in ji shi.

A nasa ɓangaren, ɗaya daga cikin wakilan al’ummar yankin, Danjuma Fanus, ya yi alƙawarin bayar da cikakken haɗin kai ga shugabannin al’umma domin samun nasarar aikin.

Mista Fanus, duk da haka, ya yi ƙira ga FCTA da su kasance masu kula yayin gudanar da aikin don ka da wani daga cikin ‘yan asalin ya zama wanda aka azabtar.

“Za mu ba hukuma haɗin kai, amma kuma muna buƙatar haɗin kan ku,” in ji shi.

2 Comments

2 Comments

  1. Pingback: Jami’an birnin Abuja sun ruguza kasuwar dare | Neptune Prime Hausa

  2. Pingback: Wike ya ba da umarnin rusa gidajen kwana a ‘Kabusa junction’ | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Labarai

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Published

on

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Afirka ta Yamma mai rarrabuwan kai ta gudanar da tarukan ƙolin shugabannin ƙasa guda biyu a ƙasashe daban-daban biyu a ƙarshen makon, inda aka gudanar da taro farko ranar Asabar a Nijar tsakanin shugabannin mulkin soja na yankin Sahel.
A gefe guda kuma za a gudanar da wani taron ƙoli ranar Lahadi a Najeriya inda shugabannin sauran ƙasashe mambobin ƙungiyar tattalin arziƙin yankin ta ECOWAS za su hallara.

Taron ƙolin da ake yi yau Asabar a Yamai babban birnin Jamhuriyar Nijar, zai kasance karo na farko tsakanin shugabannin sojojin sabuwar ƙungiyar haɗin kan yankin Sahel wato Alliance of Sahel States ko kuma AES.

Mali, Burkina Faso da Nijar su ne suka kafa yarjejeniyar kare juna a watan Satumba, waɗanda suka bar babbar ƙungiyar ECOWAS a cikin watan Janairu.

Ficewar su daga ECOWAS, wani ɓangaren ya samo asali ne daga zargin da suke yi cewa Paris tana yiwa ƙungiyar katsalandan kana ba ta ba da taimakon da ya kamata a yaƙi da masu iƙirarin yaƙin jihadi.

Ficewar ta sa ƙasashen uku sun janye kansu daga Faransa da ta yi musu mulkin mallaka, suka kori sojojin Faransa masu yaƙi da masu iƙirarin jihadin kana suka juya zuwa ga ƙasashen da suke ƙira da aminan gaskiya, da suka haɗa da Rasha da Turkiya da kuma Iran.

KU KUMA KARANTA:Shugabannin Nijar, Mali da Burkina Faso sun kafa ƙungiyar haɗaka

Idan aka yi la’akari da munanan tashe-tashen hankula na ‘yan jihadi da ƙasashen uku ke fuskanta, “yaƙin da ta’addanci” da “ƙarfafa haɗin gwiwa” za su kasance kan ajandar taron ƙolin na yau Asabar, a cewar fadar shugaban ƙasar Burkina Faso.

Taron ƙolin da za a gudanar ranar Lahadi a Abuja zai ba shugabanni a ƙasashen ECOWAS damar tattaunawa a kan irin alaƙa da za su ƙulla da ƙungiyar ta AES.

Bayan wasu tarurrukan da suke yi tsakanin ƙasashe biyu, shugabannin uku na yankin Sahel sun yi taro a karon farko tun bayan da suka hau karagar mulki ta hanyar juyin mulki tsakanin shekarar 2020 zuwa 2023.

Continue Reading

Labarai

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Published

on

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

 

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi gargaɗin cewar ‘yan Najeriya miliyan 82, kimanin kashi 64 na ‘yan ƙasar ka iya fuskantar matsalar yunwa nan da shekarar 2030.

Haka kuma MƊD ta yi ƙira da gwamnatin ƙasar ta magance matsalar sauyin yanayi da matsalar ƙwari da sauran abubuwan da yi wa harkar noma barazana.

Jaridun Najeriya sun ambato jami’in Majalisar Ɗinkin Duniyar, Taofiq Braimoh – wanda ya wakilci kodinetan ayyukan jin ƙai na hukumar abinci da ayyukan noma na majalisar na bayyana haka lokacin da yake jawabi kan matsalolin ƙarancin abinci a taron ƙaddamar da shirin bunƙasa ayyukan noma na ‘CropWatch’ a birnin Abuja.

KU KUMA KARANTA:Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi maraba da sakin yara 21 da aka yi garkuwa da su

Mista Braimoh ya ce akwai buƙatar gwamnatin Najeriya ta ɗauki matakan da suka dace cikin gaggawa don magance matsalar.

“Gwamnatin Najeriya tare da haɗin gwiwa masu ruwa da tsaki, sun gudanar da bincike na shekara-shekara da suka saba gudanarwa kan abinci. Sakamakon binciken ya tayar da hankali, kimanin mutum miliyan 82 ne za su fuskanci yunwa nan da 2030,” kamar yadda Jaridun ƙasar suka ambato Braimoh na bayyanawa.

Ya ci gaba da cewa matsalar rashin abinci da ƙasar ke fama da shi, baya rasa nasaba da matsalar sauyin yanayi da duniya ke fama da ita, da matsalar ƙwari da wasu abubuwa da ke yi wa harkar noma barazana a ƙasar.

Hasashen na Majalisar Ɗinkin Duniyar na zuwa ne a daidai lokacin da ƙasar ke fama da matsalar tsadar abinci, lamarin da ya tilasta wa gidaje da dama haƙura da sayen abincin da suka saba ci.

A cikin rahotonta baya-bayan nan, hukumar ƙididdigar ƙasar ta ce farashin abinci a ƙasar ya ƙaru zuwa kashi 40.66 a watan Mayu, matakin da aka jima ba a ga irinsa ba.

Continue Reading

Labarai

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Published

on

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Daga Idris Umar, Zariya

Gwamnatin tarayyar Najeriya ta ce za ta maka jaridar Daily Trust a kotu, tare da shigar da ƙorafi game da ita, a gaban ƙungiyar masu gidajen jarida ta Najeriya saboda abin da ta ƙira ”yaɗa kalaman neman tayar da rikici da karya aikin jarida”

Ministan yaɗa labaran Najeriya, Mohammed Idris ya ce gwamnatin tana sane da yadda a cikin ‘yan watannin baya, jaridar Daily Trust ke yaɗa labaran da ke neman gogawa gwamnatin kashin kaji.

Da ya ke magana a wajen wani taron manema labarai a ranar Asabar, ministan yaɗa labaran ya kafa hujja da labaran da jaridar Daily Trust ta wallafa a game juyin mulkin Nijar, da wanda ya ce jaridar ta rubuta a kan shirin sauya sunan titin Murtala Muhammad da ke Abuja zuwa Wole Soyinka da kuma na baya bayan nan a game da sanya hannu a kan yarjejeniyar da ta shafi amincewa da auren jinsi.

KU KUMA KARANTA: Alaƙar soyayya tsakanin jinsi ɗaya ta haramta a Iraƙi

Ya yi bayanin cewa a dukkan labaran, gwamnatin ta gano yadda jaridar ta bayar da rahoto ba tare da gabatar da hujja ko shaidun zargin da ta yi ba, lamarin da kuma gwamnatin ke kallo a matsayin wani yunƙuri na wallafa ƙarya domin tunzura jama’a.

Ya ce: ‘’Ba mu taɓa tunanin Daily Trust da mutanen da ke da ita za su kai wannan mataki ba wajen neman tayar da rikici a ƙasar nan, ta hanyar zargin cewa gwamnati ta sanya hannu a kan yarjejeniyar tallata auren jinsi. Wannan tsabar zalunci ne saboda babu wannan tanadi a cikin yarjejeniyar.’’

Ministan ya koka da yadda wannan labarin ya janyo huɗuba mai zafi daga wasu malaman addini da kuma jefa jama’a cikin halin ɗarɗar, wanda kuma ya ce jaridar ce ta janyo.

KU KUMA KARANTA: Malaman addini a Malawi sun yi zanga-zangar nuna rashin amincewa da auren jinsi

Saboda haka, ministan ya ce ‘’Gwamnatin tarayya za ta bi duk hanyoyin da doka ta amince da su, domin neman haƙƙi a kotu.’’

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like