Najeriya ta samu ɓullar cutar ‘Anthrax’ a garin Suleja na jihar Neja

2
378

Gwamnatin tarayya ta bakin ma’aikatar noma da raya karkara ta tarayya a ranar Litinin ta tabbatar da ɓullar cutar anthrax a ƙasar a hukumance.

Wata sanarwa ɗauke da sa hannun babban jami’in kula da lafiyar dabbobi na Najeriya, Dakta Columba Vakuru, ta ce an kai ƙarar dabbobin da ke nuna alamun yiwuwar kamuwa da cutar anthrax a wata gona a Suleja, jihar Neja, ga ofishin babban jami’in kula da dabbobi na Najeriya a ranar 14 ga watan Yuli 2023.

Sanarwar ta ci gaba da cewa, “Al’amarin ya faru ne a wata gonar dabbobi da suka haɗa da shanu, tumaki da awaki da ke Gajiri, a kan titin Abuja zuwa Kaduna a ƙaramar hukumar Suleja, jihar Neja, inda wasu daga cikin dabbobin suka samu alamomi da suka haɗa da fitar da jini daga buɗewar jikinsu – dubura, hanci, idanu da kunnuwa.

KU KUMA KARANTA: Cutar mashaƙo ta ɓulla a wasu jihohin Najeriya, ta kashe yara da dama a Yobe

Ɓarkewar Anthrax ya zama ruwan dare gama gari a duk duniya kuma galibi yana shafar masu aikin gona.

Mutane suna fama da cutar ta hanyar sarrafa kayan dabbobi kamar su ulu, faya ko ƙashi daga dabbobin da ke ɗauke da ƙwayoyin cutar anthrax.

Anthrax cuta ce mai yaɗuwa ta ƙwayoyin cuta Bacillus anthracis, ƙwayoyin cuta suna rayuwa a cikin ƙasa kuma yawanci suna cutar da dabbobin daji da na gida, kamar awaki, shanu da tumaki.

A cewar Cibiyar Kula da Cututtuka da Cututtuka, (CDC), masu fama da cutar anthrax na huhu suna cikin haɗarin rugujewar numfashi kuma suna fama da mafi yawan adadin mace-mace na duk wanda ya kamu da cutar, tare da kashi 92 cikin 100 na cututtukan da ke haifar da mutuwa.

CDC ta ce nau’i na uku na cutar, anthrax na gastrointestinal, na iya faruwa lokacin da mutum ya cinye naman dabbar da ta kamu da cutar.

“Wannan shi ne nau’in cutar anthrax mafi wuya a Amurka, amma yana iya zama mai kisa: Tsakanin kashi 20 zuwa 60 cikin 100 na dukkan cututtukan gastrointestinal-anthrax suna haifar da mutuwa,” in ji ta.

A cewar Cibiyar Nazarin Magunguna ta Ƙasar Amurka, nau’in cutar da aka fi sani da anthrax na fata, ana kamuwa da ita ne lokacin da ƙwayoyin cuta suka shiga jiki ta hanyar yanke ko goge a fata.

Daga cikin nau’o’in cutar guda uku – cutaneous, huhu da gastrointestinal, cutaneous anthrax shi ne mafi sauƙi don ba shi da maganin rigakafi.

An ce kuma ana iya shaƙar anthrax a cikin hanyoyin numfashi na mutum – wannan hanyar kamuwa da cutar ta huhu ya fi yawa a tsakanin masu sarrafa ulu da fatar dabbobi.

Amurka ta fuskanci fargaba a cikin watan Satumba na 2001 bayan da aka aika wasiƙu masu ɗauke da ƙwayar cutar anthrax zuwa ofisoshin labarai da ‘yan siyasa da dama, inda suka kashe biyar tare da kamuwa da wasu 17.

A halin da ake ciki kuma, a watan Oktoban 2014, an ba da rahoton ɓullar cutar kuturta na hanji da fata a wani ƙauye da ke Jharkhand na ƙasar Indiya, inda aka ce mutane 7 ne suka mutu, kuma a watan Yulin 2016, kusan mutane 100 daga yankunan makiyaya a arewacin Siberiya aka kwantar da cutar a asibiti.

Kwanan nan, hukumomin Kanada sun ce suna gudanar da bincike kan wata cuta da ake kyautata zaton ta ɓarke tsakanin bison a yankin Arewa maso Yamma.

A cewar Hukumar Lafiya ta Duniya kan Kiwon Lafiyar Dabbobi, (WOAH) kamuwa da cutar Bacillus anthracis (BA), na faruwa ne ta hanyar fallasa kai tsaye ga ƙwayoyin cuta ko spores.

WOAH ta ce matakan kare ma’aikata daga fallasa zuwa BA sun dogara ne akan nau’in aikin da aka yi da kuma sanin haɗarin fallasa, gami da yuwuwar sakin kuɗaɗe daga wani lamari na bazata ko ganganci.

Ya ce daidaita dabarun sarrafa kamuwa da cuta bisa cikakken kimanin haɗari ya zama dole don aiwatar da matakan rigakafin kamuwa da cuta, gami da sarrafa injiniyoyi da gudanarwa, amintattun ayyukan aiki, da kayan kariya na sirri, PPE.

A halin da ake ciki, Cibiyar Kula da Cututtuka da Cututtuka ta Najeriya, NCDC, ta ce ɓarkewar cutar anthrax a Ghana na da matuƙar haɗari ga lafiyar al’umma a Najeriya saboda yadda cutar ke da matuƙar haɗari da yaɗuwa.

Hukumar ta bayyana hakan ne a cikin wata ba da shawarwarin haɗin gwiwa kan harkokin kiwon lafiyar al’umma mai ɗauke da sa hannun babban daraktan ta, Dakta Ifedayo Adetifa, da kuma babban jami’in kula da lafiyar dabbobi na Najeriya, ma’aikatar noma ta tarayya, Dakta Columba Vakuru.

Ta gargaɗi ‘yan Najeriya kan tafiye-tafiye marasa mahimmanci zuwa yankin arewacin Ghana, musamman yankin Gabas ta Gabas inda aka samu ɓullar cutar.

Anthrax cuta ce mai saurin kamuwa da ƙwayar cutar Bacillus anthracis. Ƙwayoyin cuta suna rayuwa a cikin ƙasa kuma yawanci suna cutar da dabbobin daji da na gida, kamar awaki, shanu da tumaki.

2 COMMENTS

Leave a Reply