Connect with us

Labarai

Garin semobita ba ya ɗauke da roba a cikinsa – NAFDAC

Published

on

Hukumar kula da ingancin abinci da magunguna ta ƙasa (NAFDAC), ta ce binciken da ta gudanar a kimiyance na Semobita, bai bayyana wani abu na roba ba a ciki.

Wata sanarwa mai ɗauke da sa hannun babban daraktan hukumar, Mojisola Adeyeye, kuma aka rabawa manema labarai a Abuja ranar Litinin ta bayyana matsayin.

Adeyeye ta ce binciken da hukumar NAFDAC ta yi bayan tallace-tallace ya samo asali ne sakamakon iƙirarin da wata mata ta yi a wani faifan bidiyo a dandalin sada zumunta cewa tana wanke Semovita sai ta samu roba.

A cewar shugabar, matar ta yi iƙirarin cewa ragowar da ta samu bayan tace abubuwan Semobita robobi ne.

KU KUMA KARANTA: Ana samun taliyar Indomi a Najeriya wadda ba ta ɗauke da sinadaran kariya daga cutar kansa – NAFDAC

Misis Adeyeye ta ƙara da cewa binciken bayan tallace-tallacen ya kuma biyo bayan wani faifan bidiyo da aka yaɗa a shekarar 2020 wanda ke nuna irin wannan yanayi a wata al’umma a ƙasar.

Adeyeye ta ce lokacin da ta karɓi duk ƙorafi daga ɓangarori daban-daban, ta ba da umarnin gudanar da bincike na gaggawa bayan tallace-tallace ta amfani da nau’ikan Semobita daban-daban.

A cewarta, hukumar ta binciki wannan iƙirari ta hanyar yin gwajin nazari da ya dace a ɗakunan gwaje-gwajenta da ƙasashen duniya suka amince da su.

Ta ce sakamakon da aka samu ya nuna cewa babu wata robobi ko wani abu mai cutarwa a cikin Golden Penny Semovita, kuma yana ɗauke da abubuwan da ake sa ran da kuma Vitamin A da ake buƙata.

“Saboda haka NAFDAC na son sanar da jama’a cewa iƙirarin da aka yi a cikin faifan bidiyo na kafafen sada zumunta yaudara ne.

“Golden Penny Semovita da ake zargin wata alama ce ta Semolina, sanannen gari da aka yi da alkama kuma ana ci a sassa da dama na duniya.

“Semolina ya ƙunshi galibi ruwa, carbohydrates da kusan kashi 13 cikin ɗari na sunadaran gina jiki.

“Gluten ya ƙunshi nau’o’i biyu na sunadaran – glutenin da gliadin, wanda bayan ruwa yana haɗuwa don samar da gluten, sunadaran da ke ba da darajar abinci mai gina jiki kuma yana ba da wasu halayen samfurin.

“Glutenin yawanci yana ba da burodi ko da yake ikon tashi yayin yin burodi yayin da gliadin ya ba shi kaddarorin viscous da na roba (viscoelastic), ko kuma kawai ya sa ya zama mai ƙarfi da na roba.

“Wannan dukiya ta ƙarshe ita ce siffar rubbery / plastic kamar yadda aka nuna a cikin bidiyon da aka ce, Semobita ba shi da abun ciki na roba a ciki,” in ji ta.

Ta ce abubuwan da ke cikin su kawai suna nuna kadarorin danƙo da na roba, kuma kayan kamar roba da aka lura a cikin bidiyon bayan wanke-wanke da ruwa da yawa shi ne alkama da aka samu bayan sunadaran gina jiki sun gauraya da ruwa.

Ta ce Golden Penny Semovita kamfanin Flour Mills of Nigeria Plc ne ke ƙera shi, wani kamfani ne mai rijista wanda hukumar NAFDAC ta ba da izinin yin tallace-tallace don ƙera kayan da kuma siyarwa a Najeriya.

A cewarta, hukumar ta NAFDAC ta tabbatar da gudanar da ayyukan kamfanin bayan cika ia’idojin Kyakkyawar Manufacturing Practice, GMP da kuma ƙa’idojin masana’antu na Nijeriya (NIS).

Ta ce, NAFDAC na son tabbatar wa da jama’a cewa Golden Penny Semovita da kuma duk sauran kayayyakin Semolina da hukumar ta yi wa rajista ba su da kariya ga ɗan Adam bayan da hukumar ta amince da su.

Ta ce, samfurin da aka amince da shi duk ya bi diddigin tsarin tsarin kimiyya na hukumar, kuma babu wani dalili na fargabar masu amfani da su saboda ana ƙera irin waɗannan samfuran da aka amince da su daidai da GMP.

Misis Adeyeye ta ce kayayyakin sun kuma bi ƙa’idojin masana’antu na Najeriya, wanda hukumar NAFDAC ke ci gaba da sanya ido a kai.

Don haka ta roƙi jama’a da su kasance masu hankali wajen amfani da kafafen sada zumunta don magance duk wani zato da suke da shi kan kayayyakin da aka kayyade.

Ta bayyana cewa kafafen sada zumunta na da ɗabi’ar haifar da tsoro da firgici, inda ta buƙaci jama’a da su tuntuɓi ofishin NAFDAC mafi kusa idan sun ga irin wannan lamari.

Misis Adeyeye ta buƙaci jama’a da su tuntuɓi NAFDAC, ta hanyoyin yanar gizo a reforms@nafdac.gov.ng ko Kira: 0800-1-NAFDAC (0800-1-623322) don amsa gaggawar.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Labarai

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Published

on

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Afirka ta Yamma mai rarrabuwan kai ta gudanar da tarukan ƙolin shugabannin ƙasa guda biyu a ƙasashe daban-daban biyu a ƙarshen makon, inda aka gudanar da taro farko ranar Asabar a Nijar tsakanin shugabannin mulkin soja na yankin Sahel.
A gefe guda kuma za a gudanar da wani taron ƙoli ranar Lahadi a Najeriya inda shugabannin sauran ƙasashe mambobin ƙungiyar tattalin arziƙin yankin ta ECOWAS za su hallara.

Taron ƙolin da ake yi yau Asabar a Yamai babban birnin Jamhuriyar Nijar, zai kasance karo na farko tsakanin shugabannin sojojin sabuwar ƙungiyar haɗin kan yankin Sahel wato Alliance of Sahel States ko kuma AES.

Mali, Burkina Faso da Nijar su ne suka kafa yarjejeniyar kare juna a watan Satumba, waɗanda suka bar babbar ƙungiyar ECOWAS a cikin watan Janairu.

Ficewar su daga ECOWAS, wani ɓangaren ya samo asali ne daga zargin da suke yi cewa Paris tana yiwa ƙungiyar katsalandan kana ba ta ba da taimakon da ya kamata a yaƙi da masu iƙirarin yaƙin jihadi.

Ficewar ta sa ƙasashen uku sun janye kansu daga Faransa da ta yi musu mulkin mallaka, suka kori sojojin Faransa masu yaƙi da masu iƙirarin jihadin kana suka juya zuwa ga ƙasashen da suke ƙira da aminan gaskiya, da suka haɗa da Rasha da Turkiya da kuma Iran.

KU KUMA KARANTA:Shugabannin Nijar, Mali da Burkina Faso sun kafa ƙungiyar haɗaka

Idan aka yi la’akari da munanan tashe-tashen hankula na ‘yan jihadi da ƙasashen uku ke fuskanta, “yaƙin da ta’addanci” da “ƙarfafa haɗin gwiwa” za su kasance kan ajandar taron ƙolin na yau Asabar, a cewar fadar shugaban ƙasar Burkina Faso.

Taron ƙolin da za a gudanar ranar Lahadi a Abuja zai ba shugabanni a ƙasashen ECOWAS damar tattaunawa a kan irin alaƙa da za su ƙulla da ƙungiyar ta AES.

Bayan wasu tarurrukan da suke yi tsakanin ƙasashe biyu, shugabannin uku na yankin Sahel sun yi taro a karon farko tun bayan da suka hau karagar mulki ta hanyar juyin mulki tsakanin shekarar 2020 zuwa 2023.

Continue Reading

Labarai

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Published

on

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

 

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi gargaɗin cewar ‘yan Najeriya miliyan 82, kimanin kashi 64 na ‘yan ƙasar ka iya fuskantar matsalar yunwa nan da shekarar 2030.

Haka kuma MƊD ta yi ƙira da gwamnatin ƙasar ta magance matsalar sauyin yanayi da matsalar ƙwari da sauran abubuwan da yi wa harkar noma barazana.

Jaridun Najeriya sun ambato jami’in Majalisar Ɗinkin Duniyar, Taofiq Braimoh – wanda ya wakilci kodinetan ayyukan jin ƙai na hukumar abinci da ayyukan noma na majalisar na bayyana haka lokacin da yake jawabi kan matsalolin ƙarancin abinci a taron ƙaddamar da shirin bunƙasa ayyukan noma na ‘CropWatch’ a birnin Abuja.

KU KUMA KARANTA:Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi maraba da sakin yara 21 da aka yi garkuwa da su

Mista Braimoh ya ce akwai buƙatar gwamnatin Najeriya ta ɗauki matakan da suka dace cikin gaggawa don magance matsalar.

“Gwamnatin Najeriya tare da haɗin gwiwa masu ruwa da tsaki, sun gudanar da bincike na shekara-shekara da suka saba gudanarwa kan abinci. Sakamakon binciken ya tayar da hankali, kimanin mutum miliyan 82 ne za su fuskanci yunwa nan da 2030,” kamar yadda Jaridun ƙasar suka ambato Braimoh na bayyanawa.

Ya ci gaba da cewa matsalar rashin abinci da ƙasar ke fama da shi, baya rasa nasaba da matsalar sauyin yanayi da duniya ke fama da ita, da matsalar ƙwari da wasu abubuwa da ke yi wa harkar noma barazana a ƙasar.

Hasashen na Majalisar Ɗinkin Duniyar na zuwa ne a daidai lokacin da ƙasar ke fama da matsalar tsadar abinci, lamarin da ya tilasta wa gidaje da dama haƙura da sayen abincin da suka saba ci.

A cikin rahotonta baya-bayan nan, hukumar ƙididdigar ƙasar ta ce farashin abinci a ƙasar ya ƙaru zuwa kashi 40.66 a watan Mayu, matakin da aka jima ba a ga irinsa ba.

Continue Reading

Labarai

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Published

on

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Daga Idris Umar, Zariya

Gwamnatin tarayyar Najeriya ta ce za ta maka jaridar Daily Trust a kotu, tare da shigar da ƙorafi game da ita, a gaban ƙungiyar masu gidajen jarida ta Najeriya saboda abin da ta ƙira ”yaɗa kalaman neman tayar da rikici da karya aikin jarida”

Ministan yaɗa labaran Najeriya, Mohammed Idris ya ce gwamnatin tana sane da yadda a cikin ‘yan watannin baya, jaridar Daily Trust ke yaɗa labaran da ke neman gogawa gwamnatin kashin kaji.

Da ya ke magana a wajen wani taron manema labarai a ranar Asabar, ministan yaɗa labaran ya kafa hujja da labaran da jaridar Daily Trust ta wallafa a game juyin mulkin Nijar, da wanda ya ce jaridar ta rubuta a kan shirin sauya sunan titin Murtala Muhammad da ke Abuja zuwa Wole Soyinka da kuma na baya bayan nan a game da sanya hannu a kan yarjejeniyar da ta shafi amincewa da auren jinsi.

KU KUMA KARANTA: Alaƙar soyayya tsakanin jinsi ɗaya ta haramta a Iraƙi

Ya yi bayanin cewa a dukkan labaran, gwamnatin ta gano yadda jaridar ta bayar da rahoto ba tare da gabatar da hujja ko shaidun zargin da ta yi ba, lamarin da kuma gwamnatin ke kallo a matsayin wani yunƙuri na wallafa ƙarya domin tunzura jama’a.

Ya ce: ‘’Ba mu taɓa tunanin Daily Trust da mutanen da ke da ita za su kai wannan mataki ba wajen neman tayar da rikici a ƙasar nan, ta hanyar zargin cewa gwamnati ta sanya hannu a kan yarjejeniyar tallata auren jinsi. Wannan tsabar zalunci ne saboda babu wannan tanadi a cikin yarjejeniyar.’’

Ministan ya koka da yadda wannan labarin ya janyo huɗuba mai zafi daga wasu malaman addini da kuma jefa jama’a cikin halin ɗarɗar, wanda kuma ya ce jaridar ce ta janyo.

KU KUMA KARANTA: Malaman addini a Malawi sun yi zanga-zangar nuna rashin amincewa da auren jinsi

Saboda haka, ministan ya ce ‘’Gwamnatin tarayya za ta bi duk hanyoyin da doka ta amince da su, domin neman haƙƙi a kotu.’’

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like