Ana samun taliyar Indomi a Najeriya wadda ba ta ɗauke da sinadaran kariya daga cutar kansa – NAFDAC

1
242

Hukumar kula da ingancin abinci da magunguna ta ƙasa, (NAFDAC), a ranar alhamis ta bayyana cewa taliyar Infomi da ake yi a ƙasar nan ba ya ɗauke da sinadarin kariya daga cutar kansa (Ethylene Oxide) ko kuma yadda ake sarrafa shi.

Farfesa Mojisola Adeyeye, Darakta Janar na Hukumar NAFDAC, ta bayyana hakan a wani taron manema labarai da ta shirya don gabatar da sakamakon binciken da ta gudanar kan ko taliyar indomi da ake samarwa a ƙasar nan na ɗauke da sinadarin ethylene oxide.

Misis Adeyeye ta ce an gudanar da binciken ne bayan da aka tuno da taliyar indomi ta ‘Indomie Instant Noodles Special Chicken Flavor’ da Malaysia da Taiwan suka yi, saboda zargin akwai sinadarin ethylene oxide, wani sinadarin da ke da alaƙa da kamuwa da cutar kansa.

KU KUMA KARANTA: Cibiyar NICRAT ta yaba wa NAFDAC kan matakin gaggawa akan taliyar Indomie

Ta ce: “A lokacin da na fara fitar da manema labarai kan lamarin, na tabbatar wa jama’a cewa za a gudanar da cikakken bincike kan kayayyakin a masana’antu da kasuwanni kuma za a sanar da sakamakon da muka samu.

“Da zaran mun sami labarin tunawa da samfurin a Malaysia da Taiwan, nan da nan na nemi Darakta, tsaftace Abinci don gudanar da bincike da bazuwar samfurin ‘Indomie noodles’ nan take daga wuraren samarwa.

“Sannan kuma miƙa binciken ga sauran nau’o’in nau’in indomi da ake bayarwa domin sayarwa ‘yan Najeriya.

“Ba a sa ranar da za a sayar da naman da ake shigo da su daga waje a Najeriya, domin hukumar NAFDAC ba ta yin rajistar shigo da kayan abinci daga ƙasashen waje sakamakon dokar hana shigo da abinci da gwamnatin Najeriya ta yi shekaru da dama da suka gabata don bunƙasa noman cikin gida.

“Misalan taliyan Indomie mai ɗanɗanon kaji nan take na iri daban-daban da kayan yaji an zana su daga wuraren samar da kayayyaki a duk faɗin ƙasar don tabbatar da ingantaccen bincike.

“An samu samfurori ɗari da sha huɗu (114) na indomi na gaggawa da kayan yaji, yayin da aka kuma tattara samfurori daga Legas, Abuja da Kano.”

A cewar Misis Adeyeye, binciken ya nuna cewa ba a samun Ethylene oxide ko kuma abin da aka samu a cikin kowane irin indomi da ake samarwa a Najeriya da kayan yaji.

Misis Adeyeye ta ce: “Kamfanin sha’awa, ethylene oxide, iskar gas ce mara launi, mara wari da ake amfani da ita wajen ɓatar da na’urorin kiwon lafiya kuma an sanya ta a matsayin wani sinadari mai kawo cutar daji.

“Ba wai kawai mun bincika don ethylene oxide da 2-chloroethanol da aka samo ba a cikin indomi da kayan yaji, mun kuma bincikar wasu gurɓatattun abubuwa kamar mycotoxins da ƙarfe masu nauyi a cikin samfuran”.

Babbar darakta ta bayyana cewa jinkirin ayyukan nazari a cikin ɗakin gwaje-gwaje ba da gangan ba ne.

Ta lura cewa hukumar ta ba da oda don siye da kuma samar da ingantattun kayan bincike (misali), reagents da sinadarai daga ƙetare.
Ta kuma tabbatar wa ‘yan Najeriya cewa hukumar za ta ci gaba da zage damtse tare da jajircewa wajen gudanar da ayyukanta na kare lafiyar al’umma.

1 COMMENT

Leave a Reply