Hukumar NAFDAC ta rufe masana’antar sarrafa maganin gargajiya na ‘Baban Aisha’

0
515

Hukumar kula da ingancin abinci da magunguna ta ƙasa, (NAFDAC), a ranar Larabar da ta gabata, ta rufe wata masana’anta ta ‘Baban Aisha’ (mai sana’ar samar da ganye) a unguwar Tafa, a kan hanyar Kaduna zuwa Abuja.

Jami’an hukumar ta NAFDAC da suka gudanar da aikin tare da ofishinta na jihar Kaduna, sun bayyana cewa aikin ya biyo bayan ƙorafin da suka samu kan masana’antar.

Umar Sulaiman, shugaban ƙungiyar (Task Force), bincike da tilastawa, NAFDAC, ya ce aikin wani aiki ne na yau da kullum na hukumar don kare lafiyar al’umma.

A cewarsa, “mun shiga mataki ne bayan bincike, kuma mun kai samame masana’antar.

Kamfanin dai ana ƙiransa da Sacramultilink Ltd., mallakin Dakta Salisu Sani, Nawagini Baban Aisha, mai sayar da magungunan gargajiya.

“Dukkanmu mun zo nan ne don manufa ɗaya kuma ita ce kare lafiyar al’umma.

Bayan isowarmu nan, mun sami abubuwa da ba akan ƙa’ida ba, da na Kyawawan Ayyukan Masana’antu (GMP), samar da magungunan ganye tare da ƙarewar lasisi.

KU KUMA KARANTA: Ƙasashen waje sun ƙi amincewa da kayan abincin da Najeriya ke fita da shi – NAFDAC

“Mun kuma shaida yadda ake samar da wasu kayayyakin ba bisa ƙa’ida ba waɗanda ba a yi musu rajista da hukumar ta NAFDAC ba, tare da rashin tsaftar muhalli, shi ya sa muka ɗauki wannan matakin.

“Za mu rufe wannan wuri kuma mu kama duk wani jami’in da ke da alhakin a nan.

An yi wa wannan wurin rajista amma samfurin ɗaya kacal a lokacin, lambar rajistar NAFDAC ta ba mutumin kuma tun daga lokacin ba mu sake ganinsa ba.

“Ya ci gaba da samar da wasu kayayyaki, yana sanya lambar da aka amince da ita akan dukkan sauran kayan shi. Bayan akan guda ɗaya ya karɓa.

Wannan ba daidai ba ne, ba a cikin kyakkyawan tsari ba,” in ji Sulaiman.

Ya ƙara da cewa jami’an ma’aikatar jihar su ma suna zuwa duba su, kuma duk lokacin da suka zo za su ba da umarni ga masana’anta kuma za ta bi, amma bayan wani lokaci masana’antar za ta koma kamar yadda aka saba.

Sulaiman ya bayyana cewa, aikin gyaran da ake yi a masana’antar na iya faruwa ne sakamakon wani faifayin bidiyo da ya zagaya, wanda wani ɗan jarida mai bincike ya tattaro cewa Baban Aisha na samar da ganyayen gida marasa inganci.

Nasiru Mato, shugaban hukumar NAFDAC na jihar Kaduna, ya bayyana cewa matsayin da Baban Aisha ya kare a shekarar 2018, kuma ya zo ne domin sabunta lasisin samfurin.

Mato ya ce da Baban Aisha ya isa ofishin hukumar da ke Kaduna, an ba shi takardar cikawa kafin sabuntawa da amincewa.

Ya ce jami’an hukumar sun kasance a masana’antar kan ƙorafin da aka samu kan samfurin guda ɗaya, ya ƙara da cewa samfurin ya faɗi ƙasa da GMP, daidai da yadda masu amfani ke tsammani.

“Don haka a ƙarƙashin wannan yanayin, ba mu da wani zaɓi da ya wuce mu rufe dukkan wuraren, mu kwashe duk wasu kayan aiki da kayan aikin da ake amfani da su don samarwa.

“GMP ma’auni ne na rijistar samfur, dole ne ya cika ƙa’idojin da aka gindaya,” in ji Mato.

Kamfanin Dillancin Labaran Najeriya (NAN) ya ruwaito cewa wasu kayan aikin da NAFDAC ta kwashe daga masana’antar sun haɗa da HD allura polythene mai gram 25, da kuma HDPE polythene 25 kilogram.

Har ila yau, ta kwashe hotuna guda uku, littafin lissafi guda uku, lasifikan da ake amfani da su wajen tallata kayayyakin, ma’aikacin zafin wuta, da butoci guda huɗu.

Leave a Reply