Likitocin Najeriya sun yi barazanar yajin aiki a Nasarawa

1
257

Ƙungiyar likitocin Najeriya reshen jihar Nasarawa (NMA), ta baiwa gwamna Abdullahi Sule na jihar wa’adin kwanaki 21 da ya magance matsalolin jin daɗin jama’a da suka shafi membobinsu ko kuma su fuskanci yajin aikin.

Dakta Peter Attah, shugaban NMA a jihar, shi ne ya bayyana hakan a lokacin da yake zantawa da manema labarai ranar Talata a Lafiya, babban birnin jihar.

Ya bayyana cewa wa’adin zai fara ne a ranar talata 13 ga watan Yuni kuma ya kare a ranar 3 ga watan Yuli.

Ya yi barazanar cewa likitocin za su janye aikinsu idan gwamnati ta ƙasa biya musu buƙatunsu kafin cikar wa’adin.

Ya zayyana wasu daga cikin matsalolin da suka haɗa da rashin aiwatar da ƙarin girma ga Likitoci da ƙarin albashi na shekara sama da shekaru tara, rashin aiwatar da mafi ƙarancin albashi na dubu 30,000 da kuma gyara sakamakon haka.

KU KUMA KARANTA: Ma’aikatan lafiya a Najeriya sun janye yajin aiki

Sauran kuma rashin aiwatar da da’awar bayar da izinin da aka yi bita da kuma bashin albashi na watanni 17, Babban nauyin Haraji da rashin isassun ma’aikata da kuma yawan aiki.

Ya ce likitoci 25 da suka yi aiki a shekarar 2014 a asibitin ƙwararru na Dalhatu Araf da ke DASH da Lafiya da kuma hukumar kula da asibitoci ba a ƙara musu girma ba shekara tara yanzu.

Shugaban NMA ya ƙara da cewa ƙungiyar ta ziyarci gwamnan ne a ranar 17 ga watan Junairu, 2023, inda ta gabatar da batutuwan domin duba lamarin, amma ta yi mamakin dalilin da ya sa ba a yi wani abu ba.

A cewarsa, ƙungiyar ta bai wa gwamnatin jihar isasshen lokaci domin ta magance musu buƙatunsu amma gwamnati ta yi watsi da halin da suke ciki.

Shugaban ya bayyana cewa ƙungiyar ta nuna fahimta da gwamnati wajen tabbatar da daidaiton masana’antu, amma gwamnati ta ka sa mayar da martani.

Dakta Attah ya ci gaba da cewa, Likitoci 27 ne suka bar aikin jihar a cikin wata ɗaya da ya gabata sakamakon rashin jin daɗin rayuwa.

“Likitoci 20 sun yi murabus daga DASH sannan bakwai daga Hukumar Kula da Asibiti a cikin makonni uku da suka gabata,” in ji shi.

Ya bayyana cewa ƙarancin likitocin yana ƙara matsa lamba ga ‘yan tsirarun da suka yanke shawarar zama, ta yadda a yanzu likitocin sun gwammace yin aiki a yankunan karkara fiye da kayan aiki a garin.

Ya ce ma’aunin hukumar lafiya ta duniya shi ne ana sa ran likita ɗaya zai kai kimanin mutane 600, amma rabon da ake samu a jihar Nasarawa likita ɗaya ne ga mutane sama da dubu 20,000.

Dakta Attah ya ba da shawarar cewa, yana da kyau a inganta jin daɗin likitocin don rage zubar da ƙwaƙwalwar fiye da maye gurbinsu saboda har yanzu sabbin za su tafi bayan wani lokaci.

Shugaban NMA ya ba da shawarar a sake duba kuɗaɗen alawus-alawus, na ƙiran waya, rage haraji da kuma rashin biyan alawus-alawus da baiwa likitoci motoci da rancen gidaje a wani mataki na daƙile taɓarɓarewar ƙwaƙwalwa a jihar.

1 COMMENT

Leave a Reply