Hukumar EFCC ta gurfanar da ma’aikatan bankin UBA biyu, bisa laifin satar naira miliyan 20

3
1223

A ranar Litinin ɗin da ta gabata ne Hukumar Yaƙi da yi wa Tattalin Arziƙin ƙasa Ta’annati, (EFCC), ta gurfanar da wasu ma’aikatan banki guda biyu, Freeman Austin Jacob da Umar Abdullahi da wasu mutane biyu – Ahmed Bashir da Abdulhakim Musa (aka Gandu) a gaban mai shari’a Simon Akpah Amobeda na babbar kotun tarayya da ke Kano a kan tuhume-tuhume uku, zargin haɗa baki da sata.

Waɗanda ake tuhumar dai sun haɗa baki ne a tsakanin su wajen samar da katin ATM da sunan wani Sani Muntari, inda suka yi amfani da wannan damar wajen sace zunzurutun kuɗi har Naira miliyan 20 daga bankin sa.

Waɗanda ake tuhumar sun aikata wannan zamba ne ta hanyar amfani da katin SIM na mai asusun ajiyar da Bashir, wanda ake tuhuma na uku ya sace, inda suka samar da katin ATM tare da taimakon waɗanda ake ƙara na ɗaya da na biyu.

Bincike ya gano wasu kuɗaɗen da aka samu na satar a asusun bankin wanda ake ƙara na huɗu, Abdulkarim Musa, abokin wanda ake ƙara na uku, Ahmed Bashir.

KU KUMA KARANTA: CSO ta nemi EFCC ta kama Ganduje, ta gurfanar da shi kan bidiyon dala

Ɗaya daga cikin tuhume-tuhumen ya ce, “Kai, Freeman Austin Jacob, Umar Abdullahi, a wani lokaci a watan Fabrairun 2020, a Kano da ke ƙarƙashin ikon wannan kotun mai girma, tare da Ahmed Bashir da Abdulhakim Musa (wanda aka fi sani da Gandu) don bayar da katin ATM.

Asusu na UBA mai lamba 2062903187 mallakin wani Alhaji Sani Mutari ba tare da sani ko izinin wannan abokin ciniki ba kuma ya aikata laifin da zai hukunta a ƙarƙashin sashe na 14 (7) na doka (Hana, Rigakafi, Da sauransu,) 2015.

Duk waɗanda ake tuhumar sun ƙi amsa laifinsu bayan sun saurari tuhumar. Lauyar masu shigar da ƙara, Aisha Tahir Habib ta buƙaci da a ci gaba da tsare waɗanda ake tuhumar sannan ta buƙaci kotun da ta sanya ranar da za a fara shari’ar.

Lauyan da ke wakiltar waɗanda ake tuhuma na 1 da na 2 ya gabatar da buƙatar belin ta baki a madadin abokan cinikinsa wanda lauyan masu gabatar da ƙara ya nuna adawa da shi kan cewa ya kamata a gabatar da buƙatar.

L.A Umar wanda ya wakilci wanda ake ƙara na 4 ya sanar da cewa tana da niyyar shigar da buƙatar belin ta a hukumance sannan ta yi addu’a ga kotu da a ba ta kwanan wata da za ta yi aiki da masu gabatar da ƙara.

Bayan sauraron bayanan da ɓangarorin suka gabatar, Mai shari’a Amobeda ya amince da masu gabatar da ƙara cewa ya kamata a gabatar da neman belin a bisa ƙa’ida domin kotu ce ta zama kotu.

Daga nan ya bayar da umarnin tsare wanda ake ƙara sannan ya ɗage ci gaba da sauraron ƙarar har zuwa ranar 26 ga watan Yunin 2023 domin sauraron ƙarar neman beli da kuma fara shari’a.

3 COMMENTS

Leave a Reply