Gwamnatin Najeriya ta kashe biliyan 57 wajen horar da malamai – UBEC

2
437

Hukumar kula da ilimin bai ɗaya ta ƙasa, (UBEC), ta bayyana cewa gwamnatin tarayya ta raba jimillar kuɗi Naira biliyan 57,165,751,416.12 ga jahohin ƙasar, don shirin bunƙasa ƙwararrun malamai, TPD a cikin shekaru 13 da suka gabata.

Sakataren zartarwa na UBEC, Dakta Hamid Bobboyi, ne ya bayyana haka a wajen taron bunƙasa sana’ar malamai na ƙasa da aka yi a Abuja ranar Litinin.

Taron yana da taken: ‘Canza Ƙwararrun Malamai a Nijeriya don Ingantattun Sakamakon Koyo a Ilimin Farko”.

KU KUMA KARANTA: Muna da ɗalibai 350, amma malamai uku kacal muke dasu – Al’ummar Gabchyari ta jihar Bauchi

Bobboyi ya yabawa ƙudirin gwamnatin tarayya na bunƙasa ilimi a wannan ɓangaren. Sai dai ya nuna damuwarsa kan yadda malaman makarantu da suka samu horo a shekarun baya-bayan nan, inda ya ƙalubalanci gwamnatocin jahohin ƙasar da su cimma burin da ake so a tsarin samar da ƙwararrun malamai.

“Hukumar UBEC 2022 NPA ta bayyana cewa kashi 67.5 na malamai a makarantun gwamnati da kashi 85.3 a makarantu masu zaman kansu ba su halarci wani horon kan aikin ba a cikin shekaru biyar (2018-2022).

“Wannan halin da ake ciki yana da tasiri ga ingantaccen ilimi. “Gwamnatin tarayya ta hannun UBEC, ta ba da gudumawar jimillar Naira biliyan 57,165,751,416.12 a matsayin tallafi ga jahohin domin bunƙasa sana’ar malamai tsakanin shekarar 2009 zuwa 2022.

“Wannan bai isa ba sosai don biyan buƙatun horar da malamai. Jihohin da ake taimaka wa sun dogara ne kan asusun gwamnatin tarayya na TPD, ba tare da wata gudumawa ko kaɗan ba,” inji shi.

Ya ce wannan babban ƙalubale ne wajen tabbatar da ingancin koyo a matakin ilimi na asali. Ya kuma koka da yadda almajirai/ɗalibai ke fama da talauci a makarantun Najeriya, yana mai cewa irin wannan ci gaban da ba a samu ba ya haifar da rashin ingantaccen ilimi.

“An dawo da waɗannan bayanai daga UBEC 2022 na tantance ma’aikata na cibiyoyin ilimi a ƙasar nan. “Akwai makarantun firamare guda 177,027 da jimillar ɗalibai 47,010,008, wanda ya ƙunshi 7,234,695 a ECCDE, 31,771,916 a makarantun firamare da kuma 8,003,397 a ƙananan makarantun sakandare.

“Ga wadatar malamai, akwai malamai 354,651 a cibiyoyin ECCDE, 915,593 a makarantun firamare da 416,291 a ƙananan makarantun sakandare.

“Rabe-raben ɗaliban ya bambanta daga jiha zuwa jiha, amma babu ɗaya cikin rabon da aka ba da shawarar. Akwai jahohin da rabon ɗalibi ya kai 1:100.

“Har yanzu Najeriya ba ta samu ƙwararrun malamai ɗari bisa ɗari a makarantun firamare ba.

Abin baƙin ciki ne ka ga cewa wasu daga cikin masu koyarwa a makarantu sun mallaki takardar shaidar kammala makaranta ta farko, da shaidar karatun boko, da babbar sakandare, da ‘Associate Certificate’ a fannin ilimi, da kuma shaidar difloma.

Ya ƙara da cewa, “Yafi game da ingancin koyo (ilimi, basira, halaye da dabi’u) da aka samu da kuma ikon ɗalibai na yin amfani da wannan yayin da suke tafiya cikin rayuwa,” in ji shi.

Sakataren zartarwa ya ce malamai suna sauƙaƙa koyo, don haka akwai buƙatar samun wani matakin ƙwarewa a ƙarshen horaswar da suke yi kafin zuwa aiki tare da ci gaba da yin hakan a duk tsawon aikinsu na koyarwa.

A cewar sa, hakan ya kawo mahimmancin ci gaban sana’ar Malamai.

A halin da ake ciki, babban sakataren ma’aikatar ilimi ta tarayya, David Adejo, ya bayyana shirye-shiryen gwamnatin tarayya na aiwatar da shirye-shirye da nufin bunƙasa sakamakon koyo a makarantar.

Mista Adejo ya ce taron ya yi daidai da manufofin gwamnatin Shugaba Bola Tinubu na inganta harkar ilimi a ƙasar nan, inda ya ƙara da cewa zai samu cikakkiyar kulawar ministan ilimi mai jiran gado.

Ya ce malamai su ne ginshiƙin tsarin ilimi, yayin da ya yi ƙira ga jihohi da su inganta tsarin bunƙasa malaman su da kuma tsarin ɗaukar ma’aikata.

“Ba mu da wani abin da za mu iya inganta ingancin ɗalibai kamar ta hanyar samar wa malamai kayan aiki. Dole ne mu tabbatar da cewa koyarwa ba ta kasance a matsayin sana’a ta taya ba kuma makoma ta ƙarshe.

“Mun san akwai ƙalubale kuma UBEC ta yi ta ƙoƙarin rage su amma jihohi ba sa tafiya a wuri ɗaya da UBEC,” inji shi.

Ya kuma ƙalubalanci hukumomin da abin ya shafa da su tabbatar da koyar da dabarun kasuwanci tun daga matakin ilimi.

2 COMMENTS

Leave a Reply