Ƙungiyoyin CSO sun nuna damuwa kan yawaitar cutar ƙoda a Borno

0
351

Ƙungiyar farar hula a Borno, (NECSOB), ta nuna damuwa kan yadda cutar ƙoda ke ƙaruwa a jihar.

Ƙungiyar a cikin wata sanarwa da shugabanta Bulama Abiso ya fitar, ta buƙaci masu ruwa da tsaki da su duƙufa wajen gano bakin zaren matsalar da nufin samar da mafita mai ɗorewa.

Ta buƙaci sakamakon binciken da gwamnatin jihar ke tallafawa, wanda asibitin koyarwa na Jami’ar Maiduguri, (UMTH) ke gudanarwa.

“Haka zalika ya zama dole ƙungiyar ta yi tambaya kan inda rahoton binciken da tallafin miliyan 50 da gwamnatin jihar Borno ta fitar ga mahukuntan asibitin koyarwa na jami’ar Maiduguri a ranar 23 ga watan Maris 2022.

KU KUMA KARANTA: ‘Yan Najeriya miliyan 19 ne ke fama da cutar ciwon Hanta – NASCP

“Muna ƙira ga gwamnatin jihar da ta ƙaddamar da bincike don gano matakin da rahoton ya ɗauka idan akwai, sannan a bayyana shi.

“Har ila yau, cibiyar sadarwa ta nemi sa hannun abokan aikin jin ƙai da na ci gaba a cikin bincike da ba da gudummawar manyan kayan aikin fasaha don magance matsalar.

“Muna kuma ƙira da a taimaka kai tsaye ga duk waɗanda abin ya shafa domin kula da kashe kuɗi da magani ya wuce ’yan ƙasa.

“A cikin wannan hasken ne muke kuma godiya da shiga tsakani kai tsaye da TetFund ke yi wajen samar da injunan ‘dialysis’ da tallafin horo ga ma’aikata a Cibiyar ƙoda ta UMTH,” in ji ƙungiyar.

Ƙungiyar ta kuma nuna damuwarta kan yadda matasa ke ƙara taɓarɓarewar al’amura da suka haɗa da shan miyagun ƙwayoyi, satar waya, sata da kisan kai, da wasu ‘yan daba ke aikatawa a Maiduguri.

Ta yabawa Gwamna Babagana Zulum bisa ƙiran taron tsaro na gaggawa da kuma ba da umarnin murƙushe waɗanda ake zargi da aikata laifin da aka fi sani da “Marlians”.

“Muna ƙira ga jihar da ta kafa wani babban kwamiti da zai binciki ayyukan wannan ƙungiya domin gano tushe da kuma mutanen da ke da hannu wajen rura wutar ƙungiyar ko ɗaukar nauyinsu.

“Hakazalika, muna son ƙira ga jami’an tsaro da su ba da haɗin kai wajen daƙile dodo mai kan ruwa da ke yaɗuwa a tsakanin matasan mu da sauran su.

Sanarwar ta ƙara da cewa, “Mun yi imanin ƙarfin jami’an tsaron mu na iya magance waɗannan matsalolin kamar yadda aka nuna wajen daƙile ayyukan ta’addancin Boko Haram na tsawon shekaru goma.”

Ta buƙaci da a gudanar da bincike mai zurfi da horar da matasa kan shirye-shiryen canza ɗabi’un zamantakewa don magance haɗin kan zamantakewar matasa da aka fyauce a cikin al’umma tare da yaƙin neman zaɓe kan shaye-shayen ƙwayoyi.

“Hakazalika, muna bayar da shawarwarin samar da ma’aikatar matasa, shawarwari da samar da ayyukan yi.

“Ma’aikatar za ta ɗauki nauyin ba da jagoranci ga matasan mu, don yanke shawara mai kyau da kuma taimakawa wajen samar da ayyukan yi tare da ƙarfafawa matasa gwiwa don dogaro da kai ta hanyar ba su horo daban-daban”.

Leave a Reply