Labarai
Zulum ya koka da sabbin hare-hare kan manoma a jihar Borno
![](https://neptuneprimehausa.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_9627.jpeg)
Gwamnan jihar Borno, Farfesa Babagana Umara Zulum, ya koka da sabbin hare-haren da wasu da ake zargin ‘yan ta’addan Boko Haram ne suka kai wa manoma a cikin al’ummomin jihar.
Zulum, a wata ziyarar jaje da ya kai ranar Juma’a ga wasu al’ummomi biyar a ƙananan hukumomin Jere da Mafa, inda aka yi wa manoma 8 da ‘yan fashi da makami kisan gilla, wanda ake zargi da yin zagon ƙasa a ƙoƙarin da ake na maido da tsaro a jihar.
Kafin kisan wasu ‘yan fashi da manoma takwas a ranar Alhamis a garuruwan Shuwari, Kaleri, Tamsu Ngamdua, Baram Karamwa, da Muna, an sha kai hare-hare makamantan haka kan manoma a ƙauyukan Borno a ‘yan makonnin nan.
KU KUMA KARANTA: Gwamna Zulum ya sake naɗa mai taimaka masa kan harkokin watsa labarai, da wasu 11
Wata majiyar soji a cikin rundunar ta tabbatarwa da gidan Talabijin na Channels cewa kisan manoma kusan 16 a yankin Molai da Kayamla ya faru ne saboda sun yi tafiyar kilomita 11 daga yankin da aka tanada domin ayyukan noma wanda aka gargaɗe su akai.
Sai dai Zulum ya bayyana cewa an yi yunƙurin yin zagon ƙasa a yaƙin da ake yi tsakanin gwamnatin tarayya da sojoji.
Har ila yau, gwamnan ya nuna damuwarsa kan yadda manoman suka samu sauƙi kafin su isa gonakinsu, inda ya bayyana cewa, domin su samu ƙarin filayen noma, za a ci gaba da ci gaba da shingayen sojoji a kan hanyar Maiduguri zuwa Mafa.
Ya kuma buƙaci manoman da su jajirce, yana mai ba su tabbacin cewa gwamnatinsa za ta shirya taron tsaro domin samar da hanyoyin da za a magance matsalar rashin tsaro da suka haɗa da sake kafa ma’aikatan noma da kuma rundunar haɗin gwiwa.
Al'ajabi
Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas
![Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas](https://neptuneprimehausa.com/wp-content/uploads/2024/07/building.jpg)
Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas
Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.
Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.
Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.
An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.
KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja
Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.
Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.
Labarai
Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja
![Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja](https://neptuneprimehausa.com/wp-content/uploads/2024/07/EFCC456.jpg)
Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja
Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.
An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.
Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.
An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.
Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.
Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.
Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.
KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja
Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.
Labarai
NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu
![NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu](https://neptuneprimehausa.com/wp-content/uploads/2024/07/IMG-20240701-WA0014-1-768x576-1.jpeg)
NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu
Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.
Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.
A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.
Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .
Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.
KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J
Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.
Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.
A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.
-
Kotu1 year ago
Kotu tayi watsi da ƙarar APC game da zaɓen Abba Gida Gida
-
Labarai9 months ago
Dalilin da ya sa na saka wa matata sasari – Wani magidanci a Potiskum
-
Ƙasashen Waje1 year ago
Ɗaliban Najeriya a Sudan sun nemi a kwaso su daga ƙasar
-
Labarai1 year ago
‘Yan banga sun kama wani mutum da ke yunƙurin sace yarinya a Kano
Pingback: Zulum ya bada motoci ƙirar bas guda 80, da motocin ɗaukar kaya ga manoma | Neptune Prime Hausa