Connect with us

Labarai

Za mu tura sabbin sojoji 6,251 domin yaƙi da miyagun laifuka – COAS

Published

on

Rundunar Sojojin Najeriya ta ce za ta tura sabbin sojoji dubu 6,251 da aka ɗauka domin daƙile ayyukan masu aikata laifuka. Shugaban hafsan sojin ƙasar, COAS, Faruk Yahaya ne ya bayyana hakan a ranar Asabar a garin Zaria na jihar Kaduna a wajen bikin ƙaddamar da fareti na 84 da aka ɗauka akai-akai.

Mista Yahaya, Laftanar-Janar, ya bayyana cewa Najeriya na fuskantar ƙalubalen tsaro da dama sakamakon ayyukan ta’addancin Boko Haram/ISWAP, ‘yan fashi, masu garkuwa da mutane, masu tayar da ƙayar baya, masu tsatstsauran ra’ayin addini da sauran masu aikata laifuka.

“Rundunar soji tare da goyon bayan Gwamnatin Tarayya za su ci gaba da yin duk mai yiwuwa don shawo kan ƙalubalen tsaro daban-daban da ke addabar ƙasar nan har sai Najeriya ta zama lafiya ga kowa da kowa.

KU KUMA KARANTA: Sojojin Najeriya suna da karfin daƙile tayar da ƙayar baya – COAS

“Kwancewar horon keken keke, wanda ke ba kowane ma’aikaci damar shiga kowane fanni na horo, ya sanya ku ƙwarin gwiwa da za a iya ba ku dama,” in ji Yahaya.

Ya ce idan aka kammala aikin, za a ƙara ƙarfi da kuma yaƙin da sojojin Najeriya ke da su da ƙwararrun mutane 6,251. COAS ya jaddada ƙudirinsa da goyon bayansa na inganta harkar horaswa da kuma jin daɗin waɗanda suka ɗauka aiki, malamai da ma’aikatan Depot, na sojojin Najeriya.

Ya ɗora wa sabbin sojojin aikin biyayya, sadaukar da kai, jajircewa, ɗa’a, mutunci da mutunta wasu waɗanda ya bayyana a matsayin jigon ƙimar sojojin Najeriya.

“Ana sa ran ku koyaushe ku yi iya ƙoƙarinku don kiyaye waɗannan ɗabi’u ta manyan ma’auni na ƙwararru don haɓaka iyawar ku da kuma shirye-shiryen yaƙi gabaɗaya.

“Ina roƙon ku da ku haɗa kai kuma ku riƙe horo na tunani, jiki da ruhaniya da aka ba ku a wannan cibiyar,” in ji Mista Yahaya.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like