Connect with us

Labarai

Za mu nemi ƙarin kujerun hajji a shekara mai zuwa – NAHCON

Published

on

Hukumar Alhazai ta Najeriya (NAHCON) ta bayyana cewa adadin musulmin da suka nuna sha’awar zuwa aikin hajjin 2023 amma ba su samu sun tafi ba, saboda adadin kujeru dubu 95,000 da aka baiwa ƙasar ya nuna lallai akwai buƙatar samun ƙari a shekara mai zuwa.

Shugaban Hukumar NAHCON, Zikrullah Hassan ne ya bayyana haka a wata zantawa da manema labarai da ya yi, a daren Juma’ar da ta gabata, yayin da yake nuna jirgi na ƙarshe da ke ɗauke da alhazan Najeriya da ke bita hukumar jin daɗin Alhazai ta Jiha, ya ce babu wani mahajjata da zai yi rajista a ƙasar.

KU KUMA KARANTA : Maniyyata 7,000 ba za su samu zuwa aikin Hajjin 2023 ba a Najeriya – NAHCON

Hassan ya bayyana cewa, duk da ƙalubalen da ake fuskanta a yayin jigilar jiragen, wannan zai kasance karo na farko cikin shekaru 10 da ta gama kwashe kujerun da masarautar Saudiyya ta keɓe mana.

Ya kuma yi godiya ga Allah da ya sa jirgin ya yi nasara ba tare da abubuwan da suka faru a shekarar da ta gabata ba da suka ga wasu maniyyata ba su yi wannan tafiya ba duk da cewa sun yi rajista sun biya.

“Jakadan Najeriya a Saudi Arabiya ya yi ta ƙoƙarin ganin mun samu ƙarin muƙamai kuma ya ambace shi a taron ƙungiyar ƙasashen musulmi (OIC).

“Aikin na bana shi ne karo na farko cikin shekaru 10 da za mu je Saudiyya tare da adadin mahajjata sama da dubu 95,000.

An ɗauki lokaci kafin alhazan Najeriya su kai wannan adadi. Abin da ke da shi shi ne, duk da adadin, mun iya jigilar dukkan alhazan jihar ta jirgin sama. Waɗanda aka ƙalubalanci ma’aikatan yawon buɗe ido, da ƙarfe biyu na safe bayan tsakar daren ranar Asabar, mahajjata na ƙarshe da ke ɗauke da jirgin sama za su bar Legas.

“Muna da tabbacin cewa duk wani aiki da NAHCON ke gudanarwa, dangane da batun jigilar jirage, za su je Saudiyya ne domin halartar Arafat a wannan shekara,” in ji shi.

Ya ƙara da cewa za a sake yin wani jirgin da ƙarfe biyu na rana na ranar Asabar wanda ba zai ƙunshi alhazai ba sai jami’an hukumar.

Ya yabawa zaɓaɓɓun kamfanonin jiragen sama da suka yi haƙuri da ƙalubale da dama da aka fuskanta amma aka shawo kansu.

“Dole ne in ba su haƙuri da irin ƙoƙarin masaukin da kamfanonin jiragen suka nuna, yana da wahala, ba za mu iya biya su cikin ƙanƙanin lokaci ba, sun jajirce, don haka ne a yau muka gode wa Allah,” in ji shugaban NAHCON.

Ya ƙara da cewa hukumar za ta yi wa ƙasa addu’ar zaman lafiya da ci gaba a ƙasa mai tsarki, inda ya ce nan ba da daɗewa ba hukumar za ta fara dabarun dawo da alhazai ba tare da wata matsala ba.

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like