Connect with us

Labarai

Za a yi ruwan sama kamar da bakin ƙwarya a Abuja da maƙwabtanta – FEMA

Published

on

Hukumar Ba da Agajin Gaggawa ta Babban Birnin Tarayya (FEMA) ta sanya tawagarta na ba da agajin gaggawa cikin shirin ko-ta-kwana a wani yunƙuri na daidaita ruwan sama da ake sa ran za a yi a ranar Lahadi 23 ga Yuli, 2023.

Darakta-Janar na Hukumar, Dakta Abbas Idriss, ne ya bayyana hakan a cikin wata sanarwa mai ɗauke da sa hannun shugaban hulɗa da jama’a na hukumar, Misis Nkechi Isah, a Abuja ranar Juma’a 21 ga watan Yuli, 2023.

Dakta Idriss ya bayyana cewa hasashen yanayi da hukumar kula da yanayi ta Najeriya (NiMET) ta yi, ya yi nuni da cewa, babban birnin tarayya Abuja da jihohin da ke maƙwabtaka da ita za su fuskanci ruwan sama mai ƙarfi da matsakaici a ranar Lahadi 23 ga Yuli, 2023.

KU KUMA KARANTA: Akwai barazanar ambaliyar ruwa a jihar Kwara – NEMA

Ya kuma ƙara da cewa, hasashen ya kuma yi hasashen za a samu ruwan sama mai matsakaicin ƙarfi zuwa magudanar ruwa a wasu sassan jihohin Katsina, Kano, Bauchi, Filato da Taraba.

Dakta Idriss ya kuma bayyana cewa NiMET ya yi gargaɗin yiwuwar aukuwar ambaliyar ruwa, ambaliyar ruwa, iska mai ƙarfi, da zaizayar ƙasa.

Kazalika tsawa da walƙiya, sakamakon ruwan sama mai ƙarfi da ake tsammani. “Hasashen ya kuma yi hasashen ɓarkewar mutane saboda ambaliyar ruwa, ɓarkewar cututtukan da ke haifar da ruwa da lalacewar ababen more rayuwa,” in ji shi.

Domin tabbatar da ɗaukar matakan gaggawa cikin gaggawa, Dakta Idriss ya bayyana cewa hukumar ta sanya tawagarta da masu aikin ceto cikin shirin ko ta kwana kuma a shirye take ta taimaka wajen daƙile illolin faɗuwar.

Shugaban ya bayyana cewa, ya kuma bayar da umarni don sabunta tsare-tsare na hukumar da aka yi na shawo kan ambaliyar ruwa don tabbatar da sakamako mai yawa.

Sai dai ya yi ƙira ga mazauna yankin da su yi biyayya ga gargaɗin da aka yi musu na farko, su guji tuƙi ko kutsawa cikin tafkin ruwa a lokacin damina.

Shugaban ya kuma bayyana cewa ya kamata a share duk magudanun ruwa da aka toshe, sannan ya shawarci mutanen da ke zaune a hqnyoyin ruwa da su koma wurin.

Ya kuma shawarci mazauna garin da su riƙa buga lambar wayar gaggawa ta 112 kyauta da aka bayar domin aukuwar lamarin.

Ya ce hakan zai baiwa FEMA damar mayar da martani kan lamarin a kan lokaci.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like