‘Yan Najeriya za su yi alfahari da majalisa ta goma – Joshua Gana

0
205

Ɗan Majalisar Wakilai, Joshua Gana (PDP-Niger) ya ce Majalisa ta 10 ba za ta zama ‘yar majalisar zartaswa ta ‘roba’ ba.

Gana ya bayyana haka ne a wata hira da manema labarai a wajen bikin rantsar da shi ranar Talata a Abuja.

Ɗan majalisar mai wakiltar mazaɓar Lavun da Mokwa da kuma Edati a jamhuriyar Nijar, ya ce ‘yan Najeriya sun zaɓi masu hannu da shuni ne domin su wakilce su a majalisar, kuma ‘yan majalisar ba za su jefa mutuncin su cikin laka ba.

Gana ya ce ko da yake shugabancin majalisar ta 10 ya fi rinjaye a ɓangaren zartaswa da jam’iyyun siyasa, ‘yan majalisar a shirye suke su yi wa ‘yan Najeriya aiki.

Ya ce dukkan ‘yan majalisar na 10 sun jajirce wajen zaɓensu kuma za su fara gudanar da ayyukansu ba dare ba rana.

KU KUMA KARANTA: Akpabio ya zama shugaban majalisar dattawa, ya doke Yari

“A’a, ba za ta zama tambarin roba ba, sunan ma ba ya wanzu; Idan aka dubi ɗimbim arziƙin da aka zaɓa, za ka san cewa ’yan Najeriya sun zaɓi shugabanninsu.

“Mun zo ne domin mu zaɓo wanda ya fi kowa a cikin mafi kyawu saboda duk mun fi wanda ya zo ɗaki daya, don haka shi ne wanda ya fi daidai da wanda aka zaɓa.

“Da dukkan amincinmu da duk abin da muka yi tsawon shekaru ba za mu je mu jefar da shi ba saboda mutum ɗaya. “Majalisar tana da tunani 360 kuma majalisar dattawa tana da tunani 109 kuma kuna tunanin ɗaya zai yi mulki a kanmu saboda shi ne shugaban ƙasa, babu abin da zai faru.

“Zai yi aiki kafaɗa da kafaɗa da mu, kuma za mu mayar da martani ga ƙwarin gwiwar da yake son kaiwa Najeriya ga ci gaba,” in ji shi.

Ɗan majalisar ya bayyana cewa, an taɓa yin irin taɓarɓarewar dangantakar dake tsakanin ɓangaren zartaswa da na majalisar dokoki wanda bai taimaka wajen bunƙasar tattalin arziƙi ba.

A cewarsa, a yanzu muna sa ran samun gwamnati da ɓangarorin majalisa da na zartaswa za su yi aiki tare.

Ya ce shugabancin ƙasa ya fara ne tun daga shugaban ƙasa, mataimakin shugaban ƙasa, shugaban ma’aikatan fadar shugaban ƙasa, sakataren gwamnatin tarayya da kuma shugaban jam’iyyar APC na ƙasa, tsoffin ‘yan majalisa ne.

Gana ya ce shugabancin majalisar ya fahimci ƙalubalen da majalisar ke fuskanta yana mai cewa zai yi sauƙi a haɗa kai ba tare da wata matsala ba domin kawo ribar dimokuraɗiyya.

Har ila yau, tsohon ministan yaɗa labarai, Farfesa Jerry Gana, ya ce ‘yan Najeriya na sa ran samun ci gaba cikin gaggawa daga majalisar ta 10.

Ya ce a cikin shekaru 8 da suka wuce ƙasar ta yi tafiyar hawainiya kuma yawan jama’a na ƙaruwa.

Tsohon ministan ya ce idan aka yi la’akari da darussan da aka koya a cikin shekaru 20 na mulkin dimokuraɗiyya, ya kamata ɓangaren Zartarwa da na Majalisu su haɗa kai don ci gaba cikin sauri.

“A ci gaba da samar da ababen more rayuwa, domin ba za a iya samun ci gaba na haƙiƙa ba tare da muhimman ababen more rayuwa na tituna da na layin dogo don jigilar kayayyaki da ayyuka ba.

“Haɓaka ingantaccen aikin noma zuwa abinci sama da miliyan 200, muna da albarkatun, sannan ci gaban masana’antu, ingantaccen ilimi, ingantaccen harkar kiwon lafiya.

“Don haka muna sa ran daga gare su haɗin gwiwa da Zartarwa don haka za mu ci gaba cikin sauri zuwa ga ci gaba na gaskiya, mutane sun gaji, tun da Nijeriya ta sake baiwa APC wata dama, a bar su su ciyar da ƙasar nan gaba cikin sauri.

“Ba za mu sake ɗaukar wani uzuri ba, sun koyi isashen ilimi kuma ina ganin ‘yan Najeriya sun yi kyau da sake ba su,” in ji shi.

Leave a Reply