Connect with us

Ƙasashen Waje

‘Yan awaren Mali sun yi iƙirarin sune suka kai mummunan hari a Sojoji

Published

on

Ƙungiyoyin ‘yan awaren da ke da rinjayen TUAREG sun faɗa a ranar Asabar cewa sun yi mummunar asara kan sojojin Mali a wani hari da suka kai a tsakiyar ƙasar.

‘Yan tawayen sun ce sun ƙirga matattun sojoji 98. Wannan iƙirari ya fito ne a cikin wata sanarwa daga tsarin tsare-tsare na dindindin wanda ƙungiyar Coordination of Azawad Movements (CMA) ta mamaye, ƙawancen ƙungiyoyin ‘yan awaren Abzinawa galibinsu.

‘Yan tawayen sun kuma ce sun raunata sojoji da dama, tare da kama fursunoni biyar, yayin da suka rasa bakwai daga cikin mayaƙan na su.

Da ƙyar a iya tantance iƙirari da ‘yan tawaye ke yi, da dukkan ɓangarorin da ke cikin faɗan, saboda nisan yankunan da rikicin ya shafa.

Samun dama ga masu zaman kansu yana da rikitarwa saboda rikici. Sojojin Mali dai sun amince da harin da aka kai wa ɗaya daga cikin sansanoninsu da ke Dioura a yankin Mopti a ranar Alhamis, ba tare da bayar da ƙarin bayani ba.

KU KUMA KARANTA: Sojojin Nijar sun amince su tattauna da ECOWAS

Duk da katse bayanan hukuma, hotuna da da’awar da ke da alaƙa da lamarin sun bazu kan layi cikin sauri.

Idan har aka tabbatar da hakan zai zama aikin da CMA ke kaiwa yankin kudu tun bayan da ta sake kai hare-hare kan sojojin Mali a arewacin ƙasar a ƙarshen watan Agusta.

A arewacin ƙasar Mali dai an sake samun ɓarkewar tashin hankali daga ƙungiyar CMA da kuma zafafa kai hare-hare na mayaƙan jihadi kan sojojin Mali.

An kai hare-hare a wurare da dama na sojoji.

Rikicin tashe-tashen hankula ya zo daidai da janyewar tawagar Majalisar Ɗinkin Duniya da ake ci gaba da yi, wanda gwamnatin mulkin sojan da ta karɓi mulki a shekarar 2020 ta kora.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Ƙasashen Waje

Isra’ila ta ƙaddamar da sabbin hare-hare a kudancin Gaza

Published

on

Isra'ila ta ƙaddamar da sabbin hare-hare a kudancin Gaza

Isra’ila ta ƙaddamar da sabbin hare-hare a kudancin Gaza

Isra’ila ta ƙaddamar da sabbin hare-hare a kudancin Gaza, inda ta tilasta wa ɗaruruwan Falasɗinawa tserewa bayan da soji suka kuma ba da umarnin ƙaurace wasu yankuna masu yawan jama’a.

KU KUMA KARANTA: Sojojin Isra’ila sun ce an yi musayar wuta da dakarun Masar

Waɗanda suka shaida lamarin sun ce an kai hari da dama a ciki da wajen birnin Khan Younis, inda aka hallaka mutane takwas kuma mutane sama da 30 suka samu raunuka, cewar wata majiyar lafiya da kuma ƙungiyar Red Crescent ta Falasɗinawa.

Continue Reading

Ƙasashen Waje

Farashin man fetur zai ƙaru a watan Yuli a Ghana – COPEC

Published

on

Farashin man fetur zai ƙaru a watan Yuli a Ghana - COPEC

Farashin man fetur zai ƙaru a watan Yuli a Ghana – COPEC

Ƙungiyar Kare Haƙƙin Masu Amfani da Man Fetur a Ghana ta yi hasashen cewa akwai yiwuwar a samun ƙarin farashin man fetur a ƙasar a farkon watan Yulin 2024.

Ƙungiyar ta Chamber for Petroleum Consumers (COPEC) ta ce akwai alamu masu ƙarfi da ke nuna cewa farashin fetur da man dizel da gas zai ƙaru baki ɗaya a gidajen man da ke faɗin ƙasar, kamar yadda kamfanin watsa labarai na ƙasar Ghana ya ruwaito.

COPEC ɗin ta ce za a samu ƙarin farashin ne sakamakon yadda farashin Cedi ɗin a ƙasar ke ƙara karewa idan aka kwatanta da dalar Amurka.

COPEC ɗin ta yi hasashen cewa farashin man fetur ɗin wanda za a rinƙa sayarwa a gidan mai zai ƙaru da kashi 2.17 cikin 100, wanda hakan ke nufin zai ƙaru daga Cedi 14.17 zuwa Cedi 15.20 a duk lita.

Sai kuma farashin dizel ana sa ran ya ƙaru zuwa 15.21 a kowace lita ɗaya, sai kuma na gas ya koma tsakanin Cedi 13.24 zuwa Cedi 14.64 a duk kilo ɗaya.

KU KUMA KARANTA: Ɗan Ghana ya kafa tarihi na rungumar bishiyoyi a duniya

Ƙungiyar ta COPEC ta bayar da shawara ga gwamnatin Ghana da ta yi duk mai yiwuwa domin rage harajin da yake a kan gas ko kuma yin tallafi a farashinsa domin bayar da dama ga ‘yan ƙasar su same shi a farashi mai rahusa.

Ta kuma yi ƙira ga gwamnati da kada ta yi ƙasa a gwiwa wajen dawo da matatar mai ta Tema a kan aiki (TOR) don kaucewa ko kuma rage shigo tattacen man fetur wanda a wani lokacin ake samun gurɓatacce.

Continue Reading

Ƙasashen Waje

An kammala zagayen farko na zaɓen shugaban ƙasa a Iran

Published

on

An kammala zagayen farko na zaɓen shugaban ƙasa a Iran

An kammala zagayen farko na zaɓen shugaban ƙasa a Iran

Daga Ibraheem El-Tafseer

Me magana da yawun Shelkwatar zaɓe ta Iran Dakta Muhsin Elsami, ya sanar da cewa, an kammala lissafi ƙuri’a Miliyan 25 na zaɓen shugaban ƙasar Iran wanda aka fara ranar juma’a.

‘Yan takara 6 ne suka tsallake matakin ƙarshe yayin da 2 suka fice saboda ra’ayin kai, ana zaɓe saura kwana 2.

Dakta Mas’ud Pezeshkian shi ne kan gaba da ƙuri’a Miliyan 10.415.991

Dakta Sa’ed Jalili ya samu ƙuri’u Miliyan 9.473298

Se kuma Dakta Qalibaf ya samu ƙuri’a Miliyan 3.383.340

Sai Ayatullah Musfata ya samu ƙuri’a 206.397.

Yanzu haka an fitar da Dakta Baqir Qalibaf da Ayatullah Musfata da suke da ƙarancin ƙuri’a, ya rage saura Dakta Jalili da Dakta Mas’ud Pezeshkian da ken gaba.

KU KUMA KARANTA: Iran ta tabbatar da mutuwar shugaban ƙasar, Ebrahim Ra’isi, a hatsarin jirgin sama

Jami’i Muhsin Elsami ya sanar da cewa za’a shiga matakin zaɓe na 2 ranar Juma’a mai zuwa inda za a kara tsakanin Dakta Jalili da Dakta Mas’ud.

Cikin su duk wanda ya samu kaso 50 ya zama shugaban ƙasar Iran, wanda zai maye gurbin Shahid Ebrahim Ra’isi wanda ya rasu sanadiyyar hatsarin jirgin Helikofta, a watan da ya gabata.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like