Connect with us

Labarai

Ya yi damfarar dala dubu 382,000 ta hanyar Bitcoins

Published

on

Wani mai gabatar da ƙara na 1 a shari’ar Eze Harrison Arinze ya shaidawa Mai shari’a J.K. Omotosho na babbar kotun tarayya da ke zamanta a Abuja, yadda Mista Arinze ya karɓi bitcoins na dalar Amurka 382,000 daga hannun waɗanda abin ya shafa kafin a toshe asusunsa da kamfaninsa na Virtual Asset Service, (VASP).

Shaidan, Ogunjobi Olalekan, jami’in Hukumar Yaƙi da yi wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Ta’annati, (EFCC), ya shaida wa kotun cewa, an yaudari waɗanda Mista Arinze ya kashe, inda suka cire kuɗaɗensu, suka sanya su cikin asusun ajiyar kuɗi na Mista Arinze, da tunanin cewa suna yin kasuwanci na halal ne.

An gurfanar da Mista Arinze ne a ranar 22 ga Maris, 2023, a gaban mai shari’a Omotosho, bisa tuhume-tuhume biyar da suka haɗa da samun ta hanyar ƙarya da kuma karkatar da kuɗaɗe har dala $769,263.

Ɗaya daga cikin tuhumar da ake masa yana cewa; “Kai, Eze Harrison Arinze da ake yi wa laƙabi da Charlotte Brain, wani lokacin tsakanin Afrilu, 2022 da Disamba, 2022, a Abuja, da ke ƙarƙashin ikon babbar Kotun Tarayya ta Najeriya, ka yi damfara da wani Charlotte Brain, wanda ake zargin mai Digitrades.Ltd Digitrades.Net Swiss-Earnings Craystal-Trade zuba jari dandali a kan Telegram kuma a cikin wancan zato hali samu crypto kuɗin da daraja $592,000.00 (Ɗari biyar da casa’in da biyu USD) daga waɗanda abin ya shafa ta hanyar ‘your bitcoins wallet address-333’

KU KUMA KARANTA: Budurwa ta kai mahaifinta kotu kan auren dole a Kaduna

Gida tare da Coinbase, Mai Ba da Sabis na Kayayyaki (VASP) kuma ta haka ya aikata laifin da ya saba wa Sashe na 22(3) (b) Laifukan Cyber ​​(Hana, Rigakafin) Dokar, 2012 da Hukunci a ƙarƙashin wannan Dokar. “

Wani kirga yana karanta: “Wannan ku, Eze Harrison Arinze wanda aka fi sani da Charlotte Brain, yayin da kuke mallakar Digitrades.Ltd/Digitrades.Net/Swiss-Earnings/Crystal-Trade, wani dandamalin saka hannun jari akan Telegram, wani lokaci tsakanin 28th Oktoba, 2022 da A ranar 7 ga Disamba, 2022, a Abuja da ke ƙarƙashin ikon Babban Kotun Tarayya, da niyyar zamba, an samu bitcoins 9.771 wanda kuɗinsu ya kai $168,000.00 (Dalar Amurka Dubu Ɗari da Sittin da Takwas) zuwa adireshin ku na bitcoins wallet 333…, wanda ke zaune tare da Coinbase. , Mai Ba da Sabis na Kayayyakin Kayayyaki (VASP) a ƙarƙashin yaudarar cewa jimlar da aka faɗi na saka hannun jari ne na kuɗin crypto, wanda ka san karya ne kuma ta haka ne ya aikata laifin da ya saba wa Sashe na 1(1)(a) na  Zamba da Kuɗi Sauran  Dokar Laifukan Laifukan Zamba, 2006 kuma ana hukunta su a ƙarƙashin Sashe na 1(3) na wannan Dokar.”

Ya ƙi amsa laifin da ake tuhumarsa da shi lokacin da aka karanta masa. A cigaba da shari’ar, Mista Olalekan ya shaidawa kotun cewa:

“Mun buƙaci masu amfani da su a kan dandalin da suka ajiye cryptocurrency zuwa asusun wanda ake tuhuma kuma an ba da sunayensu. Kimanin mutane talatin a kan dandamali sun saka wasu kuɗaɗe na bitcoin a asusun wanda ake tuhuma”.

Ya ci gaba da bayanin cewa: “Waɗanda aka gano sun fito ne daga ƙasashe goma sha uku daban-daban jimlar kuɗin shiga a adireshinsa na jakar kuɗin bitcoin dangane da amsar da aka bayar ya kai kimanin 15.5btc wanda darajarsa ta kai dalar Amurka 382,000 (Dalar Amurka ɗari uku da tamanin biyu kuma wanda ake tuhuma ya janye. kusan 5btc kafin a toshe shi.”

“Mun samu bayanan waɗannan masu amfani da suka ajiye kuɗaɗen, suna nuna sunayen masu amfani da su, wurin da suke, kuɗaɗen da aka ajiye a lokuta daban-daban, adireshi na wallet inda aka aika waɗannan kuɗaɗe a lokuta daban-daban,” in ji shi.

Ya ci gaba da bayyana cewa an kuma bayyana wasu muhimman bayanai kamar “adadin da suka aika, daidai dala, adiresoshin imel na masu ajiya, ainihin ma’amala,” an kuma bayyana su.

Mista Olalekan ya shaida wa kotun cewa 28 daga cikin 30 ɗin da suka ajiye ajiya an same su ta hanyar adiresoshinsu na imel don tantance maƙasudin kuɗaɗen da suka ajiye a asusun waɗanda ake ƙara da kuma abin da suka sani game da “Swiss-Coin, Swiss earning, Swiss coins and Digitrades. ltd.”

Bayan sauraron shedun shaidan, Mai shari’a Omotosho ya dage ci gaba da shari’ar zuwa ranar 14 ga watan Yunin 2023 tare da bayar da umarnin a ci gaba da tsare wanda ake ƙara a gidan yari na Kuje.

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: Dalilin da ya sa gwamnatin Najeriya ta haramta ayyukan kamfanin crypto na Binance | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Labarai

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Published

on

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Afirka ta Yamma mai rarrabuwan kai ta gudanar da tarukan ƙolin shugabannin ƙasa guda biyu a ƙasashe daban-daban biyu a ƙarshen makon, inda aka gudanar da taro farko ranar Asabar a Nijar tsakanin shugabannin mulkin soja na yankin Sahel.
A gefe guda kuma za a gudanar da wani taron ƙoli ranar Lahadi a Najeriya inda shugabannin sauran ƙasashe mambobin ƙungiyar tattalin arziƙin yankin ta ECOWAS za su hallara.

Taron ƙolin da ake yi yau Asabar a Yamai babban birnin Jamhuriyar Nijar, zai kasance karo na farko tsakanin shugabannin sojojin sabuwar ƙungiyar haɗin kan yankin Sahel wato Alliance of Sahel States ko kuma AES.

Mali, Burkina Faso da Nijar su ne suka kafa yarjejeniyar kare juna a watan Satumba, waɗanda suka bar babbar ƙungiyar ECOWAS a cikin watan Janairu.

Ficewar su daga ECOWAS, wani ɓangaren ya samo asali ne daga zargin da suke yi cewa Paris tana yiwa ƙungiyar katsalandan kana ba ta ba da taimakon da ya kamata a yaƙi da masu iƙirarin yaƙin jihadi.

Ficewar ta sa ƙasashen uku sun janye kansu daga Faransa da ta yi musu mulkin mallaka, suka kori sojojin Faransa masu yaƙi da masu iƙirarin jihadin kana suka juya zuwa ga ƙasashen da suke ƙira da aminan gaskiya, da suka haɗa da Rasha da Turkiya da kuma Iran.

KU KUMA KARANTA:Shugabannin Nijar, Mali da Burkina Faso sun kafa ƙungiyar haɗaka

Idan aka yi la’akari da munanan tashe-tashen hankula na ‘yan jihadi da ƙasashen uku ke fuskanta, “yaƙin da ta’addanci” da “ƙarfafa haɗin gwiwa” za su kasance kan ajandar taron ƙolin na yau Asabar, a cewar fadar shugaban ƙasar Burkina Faso.

Taron ƙolin da za a gudanar ranar Lahadi a Abuja zai ba shugabanni a ƙasashen ECOWAS damar tattaunawa a kan irin alaƙa da za su ƙulla da ƙungiyar ta AES.

Bayan wasu tarurrukan da suke yi tsakanin ƙasashe biyu, shugabannin uku na yankin Sahel sun yi taro a karon farko tun bayan da suka hau karagar mulki ta hanyar juyin mulki tsakanin shekarar 2020 zuwa 2023.

Continue Reading

Labarai

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Published

on

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

 

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi gargaɗin cewar ‘yan Najeriya miliyan 82, kimanin kashi 64 na ‘yan ƙasar ka iya fuskantar matsalar yunwa nan da shekarar 2030.

Haka kuma MƊD ta yi ƙira da gwamnatin ƙasar ta magance matsalar sauyin yanayi da matsalar ƙwari da sauran abubuwan da yi wa harkar noma barazana.

Jaridun Najeriya sun ambato jami’in Majalisar Ɗinkin Duniyar, Taofiq Braimoh – wanda ya wakilci kodinetan ayyukan jin ƙai na hukumar abinci da ayyukan noma na majalisar na bayyana haka lokacin da yake jawabi kan matsalolin ƙarancin abinci a taron ƙaddamar da shirin bunƙasa ayyukan noma na ‘CropWatch’ a birnin Abuja.

KU KUMA KARANTA:Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi maraba da sakin yara 21 da aka yi garkuwa da su

Mista Braimoh ya ce akwai buƙatar gwamnatin Najeriya ta ɗauki matakan da suka dace cikin gaggawa don magance matsalar.

“Gwamnatin Najeriya tare da haɗin gwiwa masu ruwa da tsaki, sun gudanar da bincike na shekara-shekara da suka saba gudanarwa kan abinci. Sakamakon binciken ya tayar da hankali, kimanin mutum miliyan 82 ne za su fuskanci yunwa nan da 2030,” kamar yadda Jaridun ƙasar suka ambato Braimoh na bayyanawa.

Ya ci gaba da cewa matsalar rashin abinci da ƙasar ke fama da shi, baya rasa nasaba da matsalar sauyin yanayi da duniya ke fama da ita, da matsalar ƙwari da wasu abubuwa da ke yi wa harkar noma barazana a ƙasar.

Hasashen na Majalisar Ɗinkin Duniyar na zuwa ne a daidai lokacin da ƙasar ke fama da matsalar tsadar abinci, lamarin da ya tilasta wa gidaje da dama haƙura da sayen abincin da suka saba ci.

A cikin rahotonta baya-bayan nan, hukumar ƙididdigar ƙasar ta ce farashin abinci a ƙasar ya ƙaru zuwa kashi 40.66 a watan Mayu, matakin da aka jima ba a ga irinsa ba.

Continue Reading

Labarai

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Published

on

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Daga Idris Umar, Zariya

Gwamnatin tarayyar Najeriya ta ce za ta maka jaridar Daily Trust a kotu, tare da shigar da ƙorafi game da ita, a gaban ƙungiyar masu gidajen jarida ta Najeriya saboda abin da ta ƙira ”yaɗa kalaman neman tayar da rikici da karya aikin jarida”

Ministan yaɗa labaran Najeriya, Mohammed Idris ya ce gwamnatin tana sane da yadda a cikin ‘yan watannin baya, jaridar Daily Trust ke yaɗa labaran da ke neman gogawa gwamnatin kashin kaji.

Da ya ke magana a wajen wani taron manema labarai a ranar Asabar, ministan yaɗa labaran ya kafa hujja da labaran da jaridar Daily Trust ta wallafa a game juyin mulkin Nijar, da wanda ya ce jaridar ta rubuta a kan shirin sauya sunan titin Murtala Muhammad da ke Abuja zuwa Wole Soyinka da kuma na baya bayan nan a game da sanya hannu a kan yarjejeniyar da ta shafi amincewa da auren jinsi.

KU KUMA KARANTA: Alaƙar soyayya tsakanin jinsi ɗaya ta haramta a Iraƙi

Ya yi bayanin cewa a dukkan labaran, gwamnatin ta gano yadda jaridar ta bayar da rahoto ba tare da gabatar da hujja ko shaidun zargin da ta yi ba, lamarin da kuma gwamnatin ke kallo a matsayin wani yunƙuri na wallafa ƙarya domin tunzura jama’a.

Ya ce: ‘’Ba mu taɓa tunanin Daily Trust da mutanen da ke da ita za su kai wannan mataki ba wajen neman tayar da rikici a ƙasar nan, ta hanyar zargin cewa gwamnati ta sanya hannu a kan yarjejeniyar tallata auren jinsi. Wannan tsabar zalunci ne saboda babu wannan tanadi a cikin yarjejeniyar.’’

Ministan ya koka da yadda wannan labarin ya janyo huɗuba mai zafi daga wasu malaman addini da kuma jefa jama’a cikin halin ɗarɗar, wanda kuma ya ce jaridar ce ta janyo.

KU KUMA KARANTA: Malaman addini a Malawi sun yi zanga-zangar nuna rashin amincewa da auren jinsi

Saboda haka, ministan ya ce ‘’Gwamnatin tarayya za ta bi duk hanyoyin da doka ta amince da su, domin neman haƙƙi a kotu.’’

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like