Ya buƙaci gwamnatin Najeriya ta gudanar da ƙidayar dabbobi

Farfesa Olajide Babayemi na sashen nazarin kimiyar dabbobi na tsangayar aikin gona ta jami’ar Ibadan ya buƙaci gwamnatin tarayya da ta gudanar da ƙidayar jama’a domin tabbatar da adadin dabbobin da ke ƙasar nan.

Mista Babayemi, wanda ya yi wannan ƙiran a wata hira da Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya a Legas ranar Laraba, ya ce ƙidayar za ta taimaka wajen tsara manufofin dabbobi.

A cewarsa, babu wani rahoto kan adadin dabbobin da ke zaune a ƙasar.

Ya ce kamata ya yi shugaba Bola Tinubu ya mayar da hankali kan noma don inganta noman abinci, yana mai cewa akwai amfanin gona da dabbobi da sauran abubuwan da ke taimakawa noma.

“Idan muka yi maganar samar da abinci, ana maganar noma ne; Kamata ya yi sabon shugaban mu ya fuskanci aikin noma sosai domin bunƙasa noma a fannin.

KU KUMA KARANTA: Hukumar ƙidaya ta ƙasa, ta bayyana dalilin ɗage ranar ƙidaya a ƙasar

“Ya kamata shugaban ƙasa ya mayar da hankali wajen gudanar da bincike don sanin adadin dabbobin da muke da su a Najeriya.

Ƙidayar dabbobi tana da kyau kamar ƙidayar mutane ma.

Ba mu da bayanan, abin da muke da shi shi ne zato, ” in ji shi.

Don kuwa ya tambayi shanu miliyan 12 da awaki miliyan 40 da aka ambata a Najeriya, ya ce, wa ya gaya maka haka?

“Misali, idan kuna da shanu miliyan 24 a Najeriya, ku raba su da adadin mutanen da kuke da su, hakan zai ba ku fahimtar abin da ke kan teburi ko a kasa.

“Yaushe muka yi ƙidayar dabbobi? Babu wanda zai iya cewa. Ban taɓa ganin inda aka yi ba. Tun da aka haife ni ba a taɓa yi ba,” inji shi.

Mista Babayemi ya ce kamata ya yi gwamnatin tarayya ta gudanar da ƙidayar jama’a kamar yadda ake yi a wasu ƙasashen da ƙidayar bayanai ke taka rawa wajen tsarawa.

Ya ce babu wanda zai iya amsa tambayar kan adadin dabbobin da ake yi a ƙasar nan da kuma ko ana noman isassu saboda ƙarancin bayanai.

Ya ce, “A wasu wuraren sun san adadin dabbobin da suke da su a ƙasarsu a kowane lokaci. Idan dabba ta haihu a yau, akwai bayanan cewa an haifi sabon jariri a cikin dabbobin.

“Amma a Najeriya, ba mu da wani tarihi, ya ƙara da cewa ya kamata gwamnati ta hana dogaro da dabbobin ƙasashen waje daga ƙasashen maƙwabta.”

A cewarsa, wasu daga cikin dabbobin da ake ci a Najeriya sun fito ne daga ƙasashen Nijar, Mali, Kamaru da sauran ƙasashe maƙwabta.

Ya ce duk da cewa akwai wasu hanyoyin samun furotin kamar kifi, kaji da sauransu, amma a duk faɗin duniya, mutane sun dogara da shanu ne saboda yana iya yiwa al’umma hidima gwargwadon iko.

Ya ƙara da cewa, bai kamata Najeriya ta ci gaba da dogaro da ƙasashen da ke maƙwabtaka da ita wajen samun shanu ba, don haka ya buƙaci shugaban ƙasar da ya mayar da hankali musamman kan noma.


Comments

One response to “Ya buƙaci gwamnatin Najeriya ta gudanar da ƙidayar dabbobi”

  1. […] KU KUMA KARANTA: Ya buƙaci gwamnatin Najeriya ta gudanar da ƙidayar dabbobi […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *