Wazirin Fika, Malam Adamu Fika, ya rasu yana da shekaru casa’in

0
168

Daga Ibraheem El-Tafseer

Dattijon da ake girmamawa kuma ƙwararre a harkokin mulki, Malam Adamu Fika ya rasu yana da shekaru 90 a duniya. Ya yi fama da rashin lafiya na tsawon lokaci, ya rasu a cikin jirgi, a yayin da yake dawowa daga asibitin a Landan zuwa Kaduna.

Malam Adamu Fika, za a yi Sallar Jana’izarsa a Masallacin Sultan Bello da ke Kaduna a yau Laraba 25 ga Oktoba, 2023 da misalin ƙarfe karfe 4:00 na yamma.

Malam Adamu Fika, haifaffen garin Fika ne da ke jihar Yobe. An haife shi a shekarar 1933, ya ba da gagarumar gudumawa a wannan ƙasa, inda ya yi aiki a matsayin Pro-chancellor kuma Shugaban Majalisar Mulki a Jami’ar Ahmadu Bello da ke Zariya. Ya kuma kasance shugaban kwamitin amintattu na ƙungiyar Arewa Consultative Forum (ACF). Wazirin Fika ya fara tafiyar karatunsa ne a Kwalejin Gwamnatin Kaduna da Kwalejin Fasaha, Kimiyya da Fasaha ta Najeriya wadda a yanzu ake kira da Jami’ar Ahmadu Bello.

Ya fara aikinsa a matsayin malamin lissafi da Physics a Kwalejin Barewa da ke Zariya, inda ya yi tasiri a rayuwar ɗalibai da dama, ciki har da Janar Theophilus Yakubu Danjuma da marigayi Sarkin Lafiya, Isa Mustapha Agwai.

A tsawon rayuwarsa, Malam Adamu Fika ya riƙe muƙamai da dama, ciki har da babban sakatare a ma’aikatun tarayya daban-daban, kamar harkokin cikin gida, kasuwanci, da sadarwa. Ya kuma riƙe muƙamin shugaban ma’aikatan gwamnatin tarayya tare da bayar da gudumawa mai ƙima wajen ci gaban Najeriya. Ya yi murabus ne domin nuna rashin amincewarsa a lokacin da gwamnatin Janar Ibrahim Badamasi Babangida ta raba ofishin sakataren gwamnati da kuma shugaban ma’aikata na tarayya, inda ya yi gargaɗin cewa hakan zai lalata ma’aikatan gwamnati.

Ya samu karramawa da lambobin yabo da dama a kan aikin da ya ke yi na musamman, ciki har da Kwamandan Gwamnatin Tarayya (CFR) da Gwamnatin Tarayya ta yi a shekarar 1992. Ya samu karramawa da ƙwazo, wanda ƙwazonsa da kuma ƙwarewar jagoranci, wanda hakan ya sa ya zama mutum mai daraja a Nijeriya.

Rasuwarsa babban rashi ne ga al’umma, domin ya bar gadon al’ada na ƙwarewa, da rashin son kai. Za a tuna da irin gudunmawar da Malam Adamu Fika ya bayar a fannin ilimi, aikin gwamnati, da ci gaban Nijeriya shekaru masu zuwa. Ba zato ba tsammani, a makon jiya ne Gwamnan Jihar Yobe, Mai Mala Buni, ya ziyarce shi a kan gadon jinya a asibitin Landan, a lokacin da ya kai ziyarar aiki ƙasar Birtaniya.

Leave a Reply