Connect with us

Labarai

Wa’adin da ‘yan bindiga suka bawa ɗaliban NYSC da aka sace a Zamfara ya ƙare

Published

on

Iyalan masu yi wa ƙasa hidima, (NYSC), ’yan jihar Akwa Ibom, da wasu ‘yan bindiga suka yi garkuwa da su a jihar Zamfara makonni biyu da suka gabata, a hanyarsu ta zuwa sansanin horaswa da ke Jihar Sakkwato, sun shiga cikin fargabar mummunan labari, saboda wa’adin da masu garkuwa da mutanen suka bayar na kuɗin fansa ya ƙare a yau.

Da yake magana da manema labarai, a jiya, a Uyo, wasu iyalai takwas da aka yi garkuwa da su, sun bayyana samun ƙira daga masu garkuwar da su aika da kuɗaɗen fansa na Naira miliyan 8 na baya-bayan nan ko kuma suna tsammanin wani labari mara daɗi tun da farko sun biya Naira miliyan biyar.

Wannan sabon ci gaban na zuwa ne duk da cewa gwamnatin jihar Akwa Ibom ta ci gaba da kasancewa cikin damuwa kan raɗaɗin waɗanda abin ya shafa da iyalansu makonni biyu bayan haka.

KU KUMA KARANTA: ‘Yan Bindiga a Zamfara, sun buƙaci miliyan huɗu ga ‘yar NYSC da suka sace

Wani ɗan’uwan ​​ɗaya daga cikin waɗanda lamarin ya rutsa da su ya shaida wa manema labarai cewa: “Saurayin ya bar Akwa Ibom ne a ranar 16 ga watan Agusta, 2023, tare da wasu ‘yan ƙungiyar, kuma a ranar 17 ga watan Agusta da daddare suka yi garkuwa da su a hanyarsu ta zuwa Sakkwato.

“A ranar Juma’a, sun tuntuɓe mu.

A wannan rana ta farko, mutanen da suka yi garkuwa da su sun buƙaci kowannen su (waɗanda aka kashe) a biya su Naira miliyan huɗu.

Su ne NYSC kuma direban AKTC ya sa su tara. “Mahaifiyar yaron (an sakaya sunanta) ta fara kuka saboda a matsayinta na gwauruwa matalauta kuma ‘yar kasuwa, ba za ta iya biyan irin waɗannan kuɗaɗe ba.

Washegarin ranar Asabar, masu garkuwan sun sake tuntuɓar mu inda suka yanke shawarar duk iyayen da aka kama su haɗu domin tara Naira miliyan 10 tare.

“Iyalan sun iya tara Naira miliyan 5 aka tura musu. Da ya rage Naira miliyan 5, amma daga baya suka nemi a ba su baburan wutar lantarki guda uku. Kuma mun duba kowanne keken wuta ya ci Naira miliyan ɗaya da ƙari.

“Sun sake tattaunawa da mu a ranar litinin wannan makon don bayar da har zuwa ranar Laraba 6 ga watan Satumba a matsayin wa’adin da ya rage a biya. Don haka, muna duban Naira miliyan 8, ciki har da kuɗin da baburan wutar lantarki.

Kuma sun yi gargaɗin cewa ya kamata mu yi ƙoƙari mu cika wa’adin, idan ba ma son mu ji labari mara kyau.”

Majiyarmu ta bayyana cewa, tun bayan da dukkan ‘yan uwan ​​waɗanda lamarin ya shafa suka yi zanga-zanga a zauren majalisar dokokin jihar kan halin da suke ciki, gwamnati ba ta yi wani yunƙuri na taimakawa wajen ganin an sako waɗanda lamarin ya rutsa da su ba.

Wani ɗan uwan ​​waɗanda aka yi garkuwa da su, wanda kawai ya bayyana kansa a matsayin Mfon, ya koka da cewa tun da masu garkuwar suka ba su wa’adin yau, ba su huta ba.

Ya ce: “Mun yi ta zagawa don ganin mutanen da za su iya taimaka mana ta kowace hanya don tara wannan adadin.

Da safiyar yau ne Hakimin ƙauye da matar suka ba mu N300,000 don tallafa mana.

“Har yanzu muna neman Naira 700,000 don samun Naira miliyan 1 a ɓangarenmu saboda dole ne kowane iyali ya ba da gudummawar Naira miliyan ɗaya don kammala maƙudan kuɗin fansa Naira miliyan takwas.”

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like