Connect with us

Labarai

Tsadar dabbobi ta sa mahauta da masu sana’ar kiwon shanu na ta haƙura da sana’ar a Yobe

Published

on

Daga Ibraheem El-Tafseer

Taɓarɓarewar tattalin arziƙin da ake fama da shi a halin yanzu ya yi tasiri matuƙa a harkar kasuwancin shanun jihar Yobe.

Kafin yanzu dai ana kallon Kasuwar Shanu ta Potiskum a matsayin ɗaya daga cikin mafi girman kasuwar shanu a yammacin Afirka, inda a duk ranar Alhamis a ƙalla manyan motoci 70 ake yi musu lodin shanu domin kaiwa sassa daban-daban na ƙasar.

Amma kamar dukkan kayayyaki, sana’ar kiwo na fuskantar sauye-sauyen kasuwanni iri-iri da ke tasiri da ƙimar shanu. Tun da ba za a iya adana shanu kamar hatsi ba, dole ne a kawo su kasuwa a kan kari, tare da tasirin tattalin arziƙi da yawa a kan farashin su.

Neptune Hausa a ranar Lahadin da ta gabata ta gano cewa farashin shanu ya yi tashin gwauron zabo sakamakon tattalin arziƙin da aka samu wanda ya tilasta wa mahauta da dama ficewa daga sana’ar.

KU KUMA KARANTA: Tsadar Rayuwa: Gwamnatin Tarayya za ta fara rabon hatsi

Isa Yunusa, wani mai sayar da dabbobi a kasuwar, ya shaida wa wakilinmu a ranar Lahadin da ta gabata cewa farashin dabbobin ya yi tashin gwauron zabi kamar yadda ake sayar da duk wasu kayayyaki a ƙasar nan.

“Karmar saniyar da a da muke saya Naira 20,000 yanzu tana kaiwa Naira 100,000 yayin da saniyar Naira N100,000 a shekarun baya yanzu za ta kai Naira miliyan ɗaya.

“Farashin bijimin ya haura zuwa Naira miliyan 1.2 ko kuma Naira miliyan 1.5, don haka sana’ar kiwo na ’yan kasuwa ne da jari a hannunsu. Idan ba ku da jari, ba za ku iya yin wannan kasuwancin ba.

“Duniya ta canza, farashin kayayyaki, dabbobi, haya da sauransu sun canza. Wannan hauhawar farashin kayayyaki ya shafi komai,” in ji shi.

Wani dillalin shanu a Kasuwar Dabbobi ta Potiskum, Ibrahim Adamu, ya shaida wa Aminiya a ranar Lahadi cewa, “Ko da yake duk mako mahauta da dillalan dabbobi suna safarar shanu da bijimai daga nan da Kuka-Reta zuwa wasu sassan duniya, za ka iya gane cewa mahautanmu na asali ne. sun yi asarar jari.

“Shekaru da baya na san mahauta da dama suna yanka bijimai da shanu a kullum amma yanzu ina tabbatar muku da cewa ɗaya daga cikin waɗannan mutanen yana Legas a yanzu saboda ya rasa jarinsa kuma ya ci bashin kudi domin ya warke amma ya kare. kurkuku. Idan ba ɗan siyasa ɗaya ba, da ya kare rayuwarsa a gidan yari sakamakon bashi,” ya ƙara da cewa.

Shugaban ƙungiyar mahauta ta Jihar Yobe, Alhaji Usman Muhammad Yellow, ya shaida wa wakilinmu cewa, a kullum ana yanka sama da shanu 200 a kowace rana shekaru uku da suka wuce, amma halin da ake ciki a yanzu ya sauya yanayin da ake ciki.

“Sakamakon hauhawar farashi, wata saniya ta yau da kullum da muke siya akan N300,000 yanzu tana kan N750,000 ko N800,000.

“Bijimin da a da muke saya kan N600,000 ko N750,000 kowanne, yanzu ya kai N1.8m ko N2m.

“Shekaru kaɗan da suka gabata, sama da shanu 100 ake yankawa a kullum a jihar Yobe. A nan Damaturu, muna yanka aƙalla shanu 50 a kullum domin ci wa jama’a amma yanzu ranar Lahadi ne kawai muke yanka shanu 10 ko kuma takwas.”

“A da, idan farashin dabbobi ko na shanu ya yi tashin gwauron zabi, ko shakka babu farashin dabbobin zai ragu, domin farashin wadannan abubuwa biyu ba zai taba zama iri daya ba, amma yanzu farashin shanu da na dabbobi sun yi tashin gwauron zabi. Ban taba ganin irin wannan yanayi ba,” inji shi.

“Ɗaya daga cikin dalilan da suka haifar da haka shi ne, akwai wasu mahauta da suke da jari da suke sayen bijimai 50 ko 100 da shanu har tsawon watanni uku suna kiwon su sannan su sayar da su don samun riba. Wadannan mutane su ne suke cin gajiyar wannan yanayi wajen kara farashin wadannan dabbobi.

“Har ila yau, akwai wasu mahauta da za su je kasuwa su sayi bijimai biyu ko uku, su yanka su sayar wa kananan mahauta domin a kalla su samu riba.

“Har ila yau, akwai wasu mahauta da suka riƙa sayen shanu suna yanka amma sun yi asarar jari amma ba za su daina sana’a ba. Abin da suke yi a yanzu shi ne, su karɓo kuɗi daga hannun ubangidansu, su sayi shanu a farashi mai tsada, su yanka su, su sayar da naman a farashi mai rahusa. Kodayake suna gudanar da kasuwancin a cikin asara, ba za su iya barin kasuwancin ba saboda watakila ita ce kawai sana’ar da suka sani / suke da ita. Wasu daga cikinsu suna kamawa gidan yari ne saboda ba za su iya biyan kudaden da suka karba ba,” ya kara da cewa.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Labarai

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Published

on

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Daga Idris Umar, Zariya

Gwamnatin tarayyar Najeriya ta ce za ta maka jaridar Daily Trust a kotu, tare da shigar da ƙorafi game da ita, a gaban ƙungiyar masu gidajen jarida ta Najeriya saboda abin da ta ƙira ”yaɗa kalaman neman tayar da rikici da karya aikin jarida”

Ministan yaɗa labaran Najeriya, Mohammed Idris ya ce gwamnatin tana sane da yadda a cikin ‘yan watannin baya, jaridar Daily Trust ke yaɗa labaran da ke neman gogawa gwamnatin kashin kaji.

Da ya ke magana a wajen wani taron manema labarai a ranar Asabar, ministan yaɗa labaran ya kafa hujja da labaran da jaridar Daily Trust ta wallafa a game juyin mulkin Nijar, da wanda ya ce jaridar ta rubuta a kan shirin sauya sunan titin Murtala Muhammad da ke Abuja zuwa Wole Soyinka da kuma na baya bayan nan a game da sanya hannu a kan yarjejeniyar da ta shafi amincewa da auren jinsi.

KU KUMA KARANTA: Alaƙar soyayya tsakanin jinsi ɗaya ta haramta a Iraƙi

Ya yi bayanin cewa a dukkan labaran, gwamnatin ta gano yadda jaridar ta bayar da rahoto ba tare da gabatar da hujja ko shaidun zargin da ta yi ba, lamarin da kuma gwamnatin ke kallo a matsayin wani yunƙuri na wallafa ƙarya domin tunzura jama’a.

Ya ce: ‘’Ba mu taɓa tunanin Daily Trust da mutanen da ke da ita za su kai wannan mataki ba wajen neman tayar da rikici a ƙasar nan, ta hanyar zargin cewa gwamnati ta sanya hannu a kan yarjejeniyar tallata auren jinsi. Wannan tsabar zalunci ne saboda babu wannan tanadi a cikin yarjejeniyar.’’

Ministan ya koka da yadda wannan labarin ya janyo huɗuba mai zafi daga wasu malaman addini da kuma jefa jama’a cikin halin ɗarɗar, wanda kuma ya ce jaridar ce ta janyo.

KU KUMA KARANTA: Malaman addini a Malawi sun yi zanga-zangar nuna rashin amincewa da auren jinsi

Saboda haka, ministan ya ce ‘’Gwamnatin tarayya za ta bi duk hanyoyin da doka ta amince da su, domin neman haƙƙi a kotu.’’

Continue Reading

Labarai

Gwamnan Neja ya ba da umarnin a mari malamin addini (Bidiyo)

Published

on

Gwamnan Neja ya ba da umarnin a mari malamin addini (Bidiyo)

Gwamnan Neja ya ba da umarnin a mari malamin addini (Bidiyo)

An jiyo Gwamna Mohammed Umaru Bago na jihar Neja yana ba da umarnin jami’an tsaronsa da su yi wa wani malamin addinin Islama cin mutunci a yayin bikin addu’ar Fidda’u ga matar mataimakinsa, Hajiya Zainab Yakubu Garba da ta rasu.

Lamarin wanda ya auku a Minna a ranar Juma’a, ya auku ne a lokacin da malamin ya sadaukar da kansa domin gudanar da addu’a, lamarin da aka ce ya harzuƙa Gwamna Bago.

A cikin faifan bidiyon, ana iya jin Gwamna Bago yana jawabi ga masu jajantawa, inda ya nuna cewa za a iya gudanar da addu’o’i ga marigayiyar a cikin gida, kafin daga bisani ya fusata a lokacin da malamin ya fito.

KU KUMA KARANTA: Allah Ya yi wa matar mataimakin gwamnan Neja rasuwa

Ya tuhumi malamin, sannan ya umurci jami’an tsaronsa da su ɗauki mataki, inda ya umarce su da su yi masa mari mai kyau sannan su kama shi.

Shaidu da suka halarci taron sun nuna kaɗuwa dangane da wannan hali na gwamnan, inda suka yi la’akari da irin tsaurin ra’ayinsa ga malamin.

Wannan lamari dai ya ƙara rura wutar zarge-zargen da ke tattare da yadda Gwamna Bago ke da alaƙa da cin zarafi ga mataimaka da magoya bayansa, kamar yadda SaharaReporters ta ruwaito kuma majiyar gwamnan ta tabbatar.

Kalli bidiyon a nan:

Continue Reading

Labarai

ECOWAS na shirin ƙaddamar da kuɗin bai ɗaya da zai yi aiki a ƙasashen ƙungiyar

Published

on

ECOWAS na shirin ƙaddamar da kuɗin bai ɗaya da zai yi aiki a ƙasashen ƙungiyar

ECOWAS na shirin ƙaddamar da kuɗin bai ɗaya da zai yi aiki a ƙasashen ƙungiyar

Ministocin kuɗi da Gwamnonin manyan Bankunan ƙasashen ƙungiyar raya tattalin arzikin Yammacin Afirka 15, sun ci gaba da shirye-shiryen ƙaddamar da kuɗin bai ɗaya da aka yiwa laƙabi da ECO.

Wannan yunƙuri da ke da nufin haɓaka tattalin arziƙi yankin Afirka ta Yamma, ya samu amincewar tarayyar Najeriya.

A wata sanarwa da ma’aikatar kuɗi ta Najeriyar ta fitar jiya juma’a, ɗauke da sa hannun Daraktan watsa Labarai, Mohammed Manga, ta ce Ministan Kuɗin ƙasar Wale Edun, ya lura da muhimmiyar rawar da kuɗin na bai ɗaya zai taka wajen bunƙasa ci gaban tattalin arziƙi, da kuma ci gaban yankin baki ɗaya.

KU KUMA KARANTA:ECOWAS na buƙatar dala biliyan 2.6 duk shekara don kafa rundunar tsaro – Badaru

Edun, ya kuma jaddada ƙudirin Najeriya na ci gaba da shiga gaba wajen aiwatar da shi, wanda ake ganin wani ɓangare ne daga shirin hukumar yin katin ɗan ƙasa na samar da kati guda mai amfani a wurare uku, wanda ake sa ran zai fara aiki a watan Agusta mai zuwa.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like