Connect with us

Labarai

Tinubu ya yi yunƙurin hana FBI, CIA da sauran hukumomin Amurka fitar da bayanan sirrinsa

Published

on

Lauyoyin shugaban Najeriyar za su yi ƙoƙarin shigar da cikakkiyar hujja nan ba da jimawa ba domin samun damar yin muhawara kan duk wani sassauci kafin wa’adin ranar 31 ga Oktoba.

Shugaban ƙasa Bola Tinubu na ci gaba da fafutuka na toshe bayanan da ke da alaƙa da shi daga ofishin hukumar bincike ta tarayya da hukumar leƙen asiri ta tsakiya da sauran hidimomin Amurka.

Bayanan kotun da ‘Peoples Gazette’ ta gani ya nuna lauyoyin Tinubu a Amurka sun gabatar da buƙatar bayyana a ci gaba da ɗaukar matakin ‘yancin ba da labari da aka ɗauka a kan ƙungiyoyin Amurka inda bayanan ka iya taimakawa wajen amsa tambayoyi game da haƙiƙanin ainihin shugaban ƙasar da kuma ƙoƙarin da aka kwashe shekaru da dama ana yi a gida.

Christopher Carmichael, ɗaya daga cikin lauyoyin da suka wakilci Tinubu a shari’ar bayanan da aka yi a Chicago kwanan nan, ya gabatar da buƙatar, mai kwanan wata 18 ga Oktoba, 2023, inda ya bayyana cewa shi lauya ne da ya dace ya bayyana a shari’ar a shari’ar FOIA da ake yi a Washington D.C.

KU KUMA KARANTA: Satifiket ɗin jami’ar Chicago, UGRFP ta buƙaci Tinubu ya fito fili ya wanke kansa

“Bisa ga Civil Local Doka 83.2 (c), Bryan A. Carey motsi don shigar da kuma bayyanar da lauya Christopher Carmichael, Mista Carey, wanda ke aiki a DC, ya ce a madadin Mista Carmichael.

“Wannan yunƙurin yana goyon bayan sanarwar Christopher Carmichael.

Kamar yadda aka bayyana a cikin sanarwar Mista Carmichael, an shigar da shi kuma memba mai ƙwazo. “

Abin da ya sanar da tsammanin Tinubu na cewa zai iya hana hukumomin Amurka bin ƙa’idojin bayyana bayanan.

Mista Carmichael bai yi gaggawar mayar da buƙatar neman ƙarin bayani ba, kuma babban lauyan shugaban ƙasar a Amurka, Oluwole Afolabi, ya shaidawa jaridar The Gazette cewa ba zai iya cewa komai ba kan ƙarar har sai an fara a hukumance.

Lauyoyin za su yi aiki don shigar da cikakkiyar hujja nan ba da jimawa ba, domin samun damar yin jayayya da kowane sassauci kafin ranar 31 ga Oktoba.

An sanar da Tinubu kan ƙarar ne lokacin da jaridar The Gazette ta bayar da rahoto a ranar 11 ga watan Satumba cewa hukumar FBI ta amince da miƙa shafuka 2,500 na bayanan mayar da martani kan shugaban na Najeriya.

A baya dai an yi wa shugaban ƙasar binciken fataucin miyagun ƙwayoyi a Amurka a shekarun 1990, inda aka tilasta masa yin asarar dala 460,000 ta hanyar umarnin kotun tarayya a Chicago.

Hukumar ta FBI ta ce tana shirin fitar da bayanan kafin ƙarshen watan Oktoba ga Aaron Greenspan, ma’abucin PlainSite, shafin yanar gizon da ke ƙarfafa yaƙi da cin hanci da rashawa da kuma bayyana gaskiya a cikin hidimar jama’a, in ji jaridar Gazette.

Wasu cibiyoyi da dama na Amurka, da suka haɗa da Ma’aikatar Harkokin Wajen Amurka, hukumar Harajin Cikin Gida, da Hukumar Yaƙi da Magunguna, duk sun nuna a shirye su ke su juya dubunnan shafuka na bayanan da suka shafi Bola Tinubu.

Matakin na Tinubu ya zo ne makonni biyu bayan da ya sha kaye a fafatawar da ya yi na hana wata kotun tarayya da ke Chicago sakin bayanan karatunsa ga Atiku Abubakar, babban abokin hamayyar sa na siyasa a Najeriya.

Daga ƙarshe makarantar ta fitar da bayanan, wanda ya nuna cewa an shigar da wani Bola Tinubu a makarantar a shekarar 1977.

Har yanzu, makarantar ta ce ta yi zato ne kawai, bisa la’akari da bayanan, cewa tsohon ɗalibinta ne shugaban Najeriya, amma kuma ta ce a ƙarƙashin rantsuwa cewa ba za ta iya tantance satifiket ɗin da ya yi amfani da shi wajen tsayawa takara a Najeriya a watan Yunin 2022 ba.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Labarai

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Published

on

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Afirka ta Yamma mai rarrabuwan kai ta gudanar da tarukan ƙolin shugabannin ƙasa guda biyu a ƙasashe daban-daban biyu a ƙarshen makon, inda aka gudanar da taro farko ranar Asabar a Nijar tsakanin shugabannin mulkin soja na yankin Sahel.
A gefe guda kuma za a gudanar da wani taron ƙoli ranar Lahadi a Najeriya inda shugabannin sauran ƙasashe mambobin ƙungiyar tattalin arziƙin yankin ta ECOWAS za su hallara.

Taron ƙolin da ake yi yau Asabar a Yamai babban birnin Jamhuriyar Nijar, zai kasance karo na farko tsakanin shugabannin sojojin sabuwar ƙungiyar haɗin kan yankin Sahel wato Alliance of Sahel States ko kuma AES.

Mali, Burkina Faso da Nijar su ne suka kafa yarjejeniyar kare juna a watan Satumba, waɗanda suka bar babbar ƙungiyar ECOWAS a cikin watan Janairu.

Ficewar su daga ECOWAS, wani ɓangaren ya samo asali ne daga zargin da suke yi cewa Paris tana yiwa ƙungiyar katsalandan kana ba ta ba da taimakon da ya kamata a yaƙi da masu iƙirarin yaƙin jihadi.

Ficewar ta sa ƙasashen uku sun janye kansu daga Faransa da ta yi musu mulkin mallaka, suka kori sojojin Faransa masu yaƙi da masu iƙirarin jihadin kana suka juya zuwa ga ƙasashen da suke ƙira da aminan gaskiya, da suka haɗa da Rasha da Turkiya da kuma Iran.

KU KUMA KARANTA:Shugabannin Nijar, Mali da Burkina Faso sun kafa ƙungiyar haɗaka

Idan aka yi la’akari da munanan tashe-tashen hankula na ‘yan jihadi da ƙasashen uku ke fuskanta, “yaƙin da ta’addanci” da “ƙarfafa haɗin gwiwa” za su kasance kan ajandar taron ƙolin na yau Asabar, a cewar fadar shugaban ƙasar Burkina Faso.

Taron ƙolin da za a gudanar ranar Lahadi a Abuja zai ba shugabanni a ƙasashen ECOWAS damar tattaunawa a kan irin alaƙa da za su ƙulla da ƙungiyar ta AES.

Bayan wasu tarurrukan da suke yi tsakanin ƙasashe biyu, shugabannin uku na yankin Sahel sun yi taro a karon farko tun bayan da suka hau karagar mulki ta hanyar juyin mulki tsakanin shekarar 2020 zuwa 2023.

Continue Reading

Labarai

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Published

on

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

 

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi gargaɗin cewar ‘yan Najeriya miliyan 82, kimanin kashi 64 na ‘yan ƙasar ka iya fuskantar matsalar yunwa nan da shekarar 2030.

Haka kuma MƊD ta yi ƙira da gwamnatin ƙasar ta magance matsalar sauyin yanayi da matsalar ƙwari da sauran abubuwan da yi wa harkar noma barazana.

Jaridun Najeriya sun ambato jami’in Majalisar Ɗinkin Duniyar, Taofiq Braimoh – wanda ya wakilci kodinetan ayyukan jin ƙai na hukumar abinci da ayyukan noma na majalisar na bayyana haka lokacin da yake jawabi kan matsalolin ƙarancin abinci a taron ƙaddamar da shirin bunƙasa ayyukan noma na ‘CropWatch’ a birnin Abuja.

KU KUMA KARANTA:Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi maraba da sakin yara 21 da aka yi garkuwa da su

Mista Braimoh ya ce akwai buƙatar gwamnatin Najeriya ta ɗauki matakan da suka dace cikin gaggawa don magance matsalar.

“Gwamnatin Najeriya tare da haɗin gwiwa masu ruwa da tsaki, sun gudanar da bincike na shekara-shekara da suka saba gudanarwa kan abinci. Sakamakon binciken ya tayar da hankali, kimanin mutum miliyan 82 ne za su fuskanci yunwa nan da 2030,” kamar yadda Jaridun ƙasar suka ambato Braimoh na bayyanawa.

Ya ci gaba da cewa matsalar rashin abinci da ƙasar ke fama da shi, baya rasa nasaba da matsalar sauyin yanayi da duniya ke fama da ita, da matsalar ƙwari da wasu abubuwa da ke yi wa harkar noma barazana a ƙasar.

Hasashen na Majalisar Ɗinkin Duniyar na zuwa ne a daidai lokacin da ƙasar ke fama da matsalar tsadar abinci, lamarin da ya tilasta wa gidaje da dama haƙura da sayen abincin da suka saba ci.

A cikin rahotonta baya-bayan nan, hukumar ƙididdigar ƙasar ta ce farashin abinci a ƙasar ya ƙaru zuwa kashi 40.66 a watan Mayu, matakin da aka jima ba a ga irinsa ba.

Continue Reading

Labarai

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Published

on

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Daga Idris Umar, Zariya

Gwamnatin tarayyar Najeriya ta ce za ta maka jaridar Daily Trust a kotu, tare da shigar da ƙorafi game da ita, a gaban ƙungiyar masu gidajen jarida ta Najeriya saboda abin da ta ƙira ”yaɗa kalaman neman tayar da rikici da karya aikin jarida”

Ministan yaɗa labaran Najeriya, Mohammed Idris ya ce gwamnatin tana sane da yadda a cikin ‘yan watannin baya, jaridar Daily Trust ke yaɗa labaran da ke neman gogawa gwamnatin kashin kaji.

Da ya ke magana a wajen wani taron manema labarai a ranar Asabar, ministan yaɗa labaran ya kafa hujja da labaran da jaridar Daily Trust ta wallafa a game juyin mulkin Nijar, da wanda ya ce jaridar ta rubuta a kan shirin sauya sunan titin Murtala Muhammad da ke Abuja zuwa Wole Soyinka da kuma na baya bayan nan a game da sanya hannu a kan yarjejeniyar da ta shafi amincewa da auren jinsi.

KU KUMA KARANTA: Alaƙar soyayya tsakanin jinsi ɗaya ta haramta a Iraƙi

Ya yi bayanin cewa a dukkan labaran, gwamnatin ta gano yadda jaridar ta bayar da rahoto ba tare da gabatar da hujja ko shaidun zargin da ta yi ba, lamarin da kuma gwamnatin ke kallo a matsayin wani yunƙuri na wallafa ƙarya domin tunzura jama’a.

Ya ce: ‘’Ba mu taɓa tunanin Daily Trust da mutanen da ke da ita za su kai wannan mataki ba wajen neman tayar da rikici a ƙasar nan, ta hanyar zargin cewa gwamnati ta sanya hannu a kan yarjejeniyar tallata auren jinsi. Wannan tsabar zalunci ne saboda babu wannan tanadi a cikin yarjejeniyar.’’

Ministan ya koka da yadda wannan labarin ya janyo huɗuba mai zafi daga wasu malaman addini da kuma jefa jama’a cikin halin ɗarɗar, wanda kuma ya ce jaridar ce ta janyo.

KU KUMA KARANTA: Malaman addini a Malawi sun yi zanga-zangar nuna rashin amincewa da auren jinsi

Saboda haka, ministan ya ce ‘’Gwamnatin tarayya za ta bi duk hanyoyin da doka ta amince da su, domin neman haƙƙi a kotu.’’

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like