Tinubu ya rattaɓa hannu kan ƙudirin ba da lamuni a ɗaliban manyan makarantu

0
258

Shugaban ƙasa Bola Ahmed Tinubu ya rattaɓa hannu kan ƙudirin ba da lamuni na ɗalibai ya zama doka, wanda wani ɓangare ne na alƙawuran yaƙin neman zaɓensa.

Dokar za ta bai wa ɗalibai marasa galihu na manyan makarantu damar samun lamuni na Gwamnatin Tarayya na tsawon lokacin karatunsu.

Dele Alake, mai magana da yawun shugaban ƙasar ne ya bayyana hakan a ranar Litinin a ƙarshen rattaɓa hannun a fadar shugaban ƙasa, dake Abuja.

Alake ya ce ƙudirin dokar zai bunƙasa neman ilimi na matasa a faɗin ƙasar, inda ya ƙara da cewa domin jin daɗin wurin, dole ne ɗalibai su nuna alamun rashin wadata.

Ya ce za a kafa wani kwamiti da aka zaɓo daga dukkan masu ruwa da tsaki a harkar ilimi domin tafiyar da yadda za a gudanar da yadda za a fitar da basussukan yadda ya kamata.

KU KUMA KARANTA: Cire tallafin mai: Za mu sakawa ‘yan Najeriya da manyan ayyukan jin daɗin rayuwa – Tinubu

Alake ya ce za a yi amfani da kaso na kuɗaɗen shiga na tarayyar ne wajen ɗaukar nauyin wannan sabon shiri.

Andrew Adejo, Babban Sakatare a Ma’aikatar Ilimi, ya ce dokar za ta tsaya tsayin daka kan matsalar ƙarancin kuɗaɗe da ke kawo cikas ga neman ilimi.

Ya ce rattaɓa hannu kan ƙudirin na nuni da yadda gwamnatin Tinubu ta ƙudiri aniyar tafiyar da batun ilmin inganci da ƙididdiga a zamaninta.

Adejo ya ce ma’aikatar ta riga ta samu gogewa a fannin harkokin kuɗi ta hanyar tsarin hukumar bayar da tallafin karatu ga ɗalibai.

Ya ƙara da cewa yadda ƙasar ke tafiyar da lamuni a ayyuka daban-daban kuma zai taimaka wajen ƙwato rancen.

Ya ƙara da cewa za a bayar da lamunin da ba ruwa ne bisa la’akari da yawan shekarun da ɗaliban suka yi karatu da kuma yadda za su iya biya.

Sakatare na dindindin ya ce ya kamata kafafen yaɗa labarai su taimaka wajen yaɗa bayanai kan batun tallafin ilimi a ƙasar.

Ya ce ya kamata jihohi su yi tattaki na tallafin kuɗi da fasaha na gwamnatin tarayya domin baiwa ‘yan Najeriya ilimi mai inganci.

Leave a Reply