Connect with us

Labarai

Ta rasu bayan an yi mata tiyata a tuwon ɗuwawu

Published

on

Wata budurwa ‘yar shekara 23 mai suna Destiny Benjamin, ta mutu kwanaki huɗu bayan da aka yi mata tiyata a tuwon ɗuwawunta (hips), wadda aka fi sani a turance da Brazilian Butt Lift, BBL, a Cynosure Aesthetic Plastic Surgery, a Legas.

Shafukan sada zumunta daban-daban sun yi ta yawo da faifayin bidiyon yadda aka yi tun bayan rasuwarta. Da yake tabbatar da faruwar lamarin, mai kamfanin Cynosure Aesthetic Plastic Surgery, Dakta Ogbe Omoruyi, ya musanta zargin da ake na cewa matar ta rasu ne a Asibiti lokacin da ake yi mata tiyata ɗin.

KU KUMA KARANTA: Dattijuwa mai shekaru 83 ta mutu bayan ta ci kifi yayin da ake ƙoƙarin ceton ran mijinta

Omoruyi, wacce ta zanta da jaridar Vanguard, ta bayyana cewa, an yiwa marigayiyar tiyatar ne a ranar 8 ga watan Maris, kuma ta koka da wahalar numfashi kafin a kai ta Asibitin Ƙwararru na Genesis dake Ikeja, a birnin Legas, inda ta mutu.

Omoruyi, wanda kuma Likitan fiɗa ne, ya ƙara shaida wa jridar Vanguard cewa marigayiyar tana da shekaru 23 a duniya ba 20 ba. Ya ce: “Yarinya ce ‘yar shekara 23 bisa ga abin da ta rubuta a kan takardunta.

An yi mata tiyata bayan ta samu lafiya, tiyatar ta yi kyau. “Zan iya nuna muku a cikin bayanin shari’ar mu don nuna cewa komai ya yi kyau. “Duk da haka, bayan kwanaki tana fama da wahalar numfashi.

Mun sanya ta a kan iskar ‘oxygen’ kuma ta samu sauƙi kafin mu tura ta zuwa sashin kulawa mai zurfi, wanda ke da nisan mintuna 10 daga wurin mu.

“An gudanar da bincike mai matukar muhimmanci. Ana kiransa ‘CT Pulmonary Angiogram’. Wannan zai iya gano kowane gudan jini da ke cikin tsarin huhu. “An yi gwajin ne a wurin da aka tura ta.

Lokacin da aka sanar da ni kuma na nuna sakamakon, an ce ba ta da ciwon ciki. “ɗan uwanta, Sunset, yana tare da ita bayan tiyatar da aka yi mata. Sun zagaya don suna tare. Tana zuwa ya ganta sannan suka ɗauki hotuna tare, suna zagaya a harabar Asibitin bayan kwana biyu.

“Wannan shi ne don na sanar da ku cewa tana cikin koshin lafiya bayan tiyatar. “Duk da haka kuma abin takaici, ba a yi gwajin gawarwaki ba; Ban sani ba ko iyali za su yarda da a yi hakan.

“Saɓanin rahotannin kafofin sada zumunta na yanar gizo da ke cewa Asibitin kiwon lafiya ya yi rahoton mutuwar mutane biyar a cikin shekara guda, Ogbe ya ce an samu mutuwar mutane biyu ne kawai a Asibitin, inda ya ce lamarin ya faru ne a shekarar 2018 da 2021.

Ya ce: “Za a iya tabbatar da hakan ta ƙaramar hukuma, domin dukkan ƙananan hukumomin suna da cibiyoyin kiwon lafiya a matakin farko, inda ƙwararru ke ba da rahoton adadin waɗanda suka mutu.

“Don haka, muna da mutuwar mutane biyu kawai.”
Da aka tuntuɓi kakakin rundunar ‘yan sandan Legas, SP Benjamin Hundeyin, ya ce: “A iyakar sanina, ban san da faruwar lamarin ba. “Iyalan mamacin ba su kawo rahoto ga hukumar ‘yan sanda ba.”

Ƙoƙarin samun bayani daga Asibitin Ƙwararru na Genesus ya ci tura. Sai dai wanda ya amsa kiran jaridar Vanguard a lokacin da aka buga labarin ya ce bai san abin da ya faru ba.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Labarai

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Published

on

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Afirka ta Yamma mai rarrabuwan kai ta gudanar da tarukan ƙolin shugabannin ƙasa guda biyu a ƙasashe daban-daban biyu a ƙarshen makon, inda aka gudanar da taro farko ranar Asabar a Nijar tsakanin shugabannin mulkin soja na yankin Sahel.
A gefe guda kuma za a gudanar da wani taron ƙoli ranar Lahadi a Najeriya inda shugabannin sauran ƙasashe mambobin ƙungiyar tattalin arziƙin yankin ta ECOWAS za su hallara.

Taron ƙolin da ake yi yau Asabar a Yamai babban birnin Jamhuriyar Nijar, zai kasance karo na farko tsakanin shugabannin sojojin sabuwar ƙungiyar haɗin kan yankin Sahel wato Alliance of Sahel States ko kuma AES.

Mali, Burkina Faso da Nijar su ne suka kafa yarjejeniyar kare juna a watan Satumba, waɗanda suka bar babbar ƙungiyar ECOWAS a cikin watan Janairu.

Ficewar su daga ECOWAS, wani ɓangaren ya samo asali ne daga zargin da suke yi cewa Paris tana yiwa ƙungiyar katsalandan kana ba ta ba da taimakon da ya kamata a yaƙi da masu iƙirarin yaƙin jihadi.

Ficewar ta sa ƙasashen uku sun janye kansu daga Faransa da ta yi musu mulkin mallaka, suka kori sojojin Faransa masu yaƙi da masu iƙirarin jihadin kana suka juya zuwa ga ƙasashen da suke ƙira da aminan gaskiya, da suka haɗa da Rasha da Turkiya da kuma Iran.

KU KUMA KARANTA:Shugabannin Nijar, Mali da Burkina Faso sun kafa ƙungiyar haɗaka

Idan aka yi la’akari da munanan tashe-tashen hankula na ‘yan jihadi da ƙasashen uku ke fuskanta, “yaƙin da ta’addanci” da “ƙarfafa haɗin gwiwa” za su kasance kan ajandar taron ƙolin na yau Asabar, a cewar fadar shugaban ƙasar Burkina Faso.

Taron ƙolin da za a gudanar ranar Lahadi a Abuja zai ba shugabanni a ƙasashen ECOWAS damar tattaunawa a kan irin alaƙa da za su ƙulla da ƙungiyar ta AES.

Bayan wasu tarurrukan da suke yi tsakanin ƙasashe biyu, shugabannin uku na yankin Sahel sun yi taro a karon farko tun bayan da suka hau karagar mulki ta hanyar juyin mulki tsakanin shekarar 2020 zuwa 2023.

Continue Reading

Labarai

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Published

on

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

 

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi gargaɗin cewar ‘yan Najeriya miliyan 82, kimanin kashi 64 na ‘yan ƙasar ka iya fuskantar matsalar yunwa nan da shekarar 2030.

Haka kuma MƊD ta yi ƙira da gwamnatin ƙasar ta magance matsalar sauyin yanayi da matsalar ƙwari da sauran abubuwan da yi wa harkar noma barazana.

Jaridun Najeriya sun ambato jami’in Majalisar Ɗinkin Duniyar, Taofiq Braimoh – wanda ya wakilci kodinetan ayyukan jin ƙai na hukumar abinci da ayyukan noma na majalisar na bayyana haka lokacin da yake jawabi kan matsalolin ƙarancin abinci a taron ƙaddamar da shirin bunƙasa ayyukan noma na ‘CropWatch’ a birnin Abuja.

KU KUMA KARANTA:Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi maraba da sakin yara 21 da aka yi garkuwa da su

Mista Braimoh ya ce akwai buƙatar gwamnatin Najeriya ta ɗauki matakan da suka dace cikin gaggawa don magance matsalar.

“Gwamnatin Najeriya tare da haɗin gwiwa masu ruwa da tsaki, sun gudanar da bincike na shekara-shekara da suka saba gudanarwa kan abinci. Sakamakon binciken ya tayar da hankali, kimanin mutum miliyan 82 ne za su fuskanci yunwa nan da 2030,” kamar yadda Jaridun ƙasar suka ambato Braimoh na bayyanawa.

Ya ci gaba da cewa matsalar rashin abinci da ƙasar ke fama da shi, baya rasa nasaba da matsalar sauyin yanayi da duniya ke fama da ita, da matsalar ƙwari da wasu abubuwa da ke yi wa harkar noma barazana a ƙasar.

Hasashen na Majalisar Ɗinkin Duniyar na zuwa ne a daidai lokacin da ƙasar ke fama da matsalar tsadar abinci, lamarin da ya tilasta wa gidaje da dama haƙura da sayen abincin da suka saba ci.

A cikin rahotonta baya-bayan nan, hukumar ƙididdigar ƙasar ta ce farashin abinci a ƙasar ya ƙaru zuwa kashi 40.66 a watan Mayu, matakin da aka jima ba a ga irinsa ba.

Continue Reading

Labarai

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Published

on

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Daga Idris Umar, Zariya

Gwamnatin tarayyar Najeriya ta ce za ta maka jaridar Daily Trust a kotu, tare da shigar da ƙorafi game da ita, a gaban ƙungiyar masu gidajen jarida ta Najeriya saboda abin da ta ƙira ”yaɗa kalaman neman tayar da rikici da karya aikin jarida”

Ministan yaɗa labaran Najeriya, Mohammed Idris ya ce gwamnatin tana sane da yadda a cikin ‘yan watannin baya, jaridar Daily Trust ke yaɗa labaran da ke neman gogawa gwamnatin kashin kaji.

Da ya ke magana a wajen wani taron manema labarai a ranar Asabar, ministan yaɗa labaran ya kafa hujja da labaran da jaridar Daily Trust ta wallafa a game juyin mulkin Nijar, da wanda ya ce jaridar ta rubuta a kan shirin sauya sunan titin Murtala Muhammad da ke Abuja zuwa Wole Soyinka da kuma na baya bayan nan a game da sanya hannu a kan yarjejeniyar da ta shafi amincewa da auren jinsi.

KU KUMA KARANTA: Alaƙar soyayya tsakanin jinsi ɗaya ta haramta a Iraƙi

Ya yi bayanin cewa a dukkan labaran, gwamnatin ta gano yadda jaridar ta bayar da rahoto ba tare da gabatar da hujja ko shaidun zargin da ta yi ba, lamarin da kuma gwamnatin ke kallo a matsayin wani yunƙuri na wallafa ƙarya domin tunzura jama’a.

Ya ce: ‘’Ba mu taɓa tunanin Daily Trust da mutanen da ke da ita za su kai wannan mataki ba wajen neman tayar da rikici a ƙasar nan, ta hanyar zargin cewa gwamnati ta sanya hannu a kan yarjejeniyar tallata auren jinsi. Wannan tsabar zalunci ne saboda babu wannan tanadi a cikin yarjejeniyar.’’

Ministan ya koka da yadda wannan labarin ya janyo huɗuba mai zafi daga wasu malaman addini da kuma jefa jama’a cikin halin ɗarɗar, wanda kuma ya ce jaridar ce ta janyo.

KU KUMA KARANTA: Malaman addini a Malawi sun yi zanga-zangar nuna rashin amincewa da auren jinsi

Saboda haka, ministan ya ce ‘’Gwamnatin tarayya za ta bi duk hanyoyin da doka ta amince da su, domin neman haƙƙi a kotu.’’

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like