Ta hanyar yin aiki tare za a kawo ƙarshen cin zarafin ƙananan yara – Rahoton MƊD

0
66
Ta hanyar yin aiki tare za a kawo ƙarshen cin zarafin ƙananan yara - Rahoton MƊD

Ta hanyar yin aiki tare za a kawo ƙarshen cin zarafin ƙananan yara – Rahoton MƊD

Wakiliyar Majalisar Ɗinkin Duniya ta musamman kan cin zarafin ƙananan yara, Dokta Najat Maalla M’jid, ta bayyana cewa yawan cin zarafin ƙananan yara a duniya na ƙaruwa.

Wani rahoton Majalisar Ɗinkin Duniya da aka fitar a ranar 10 ga watan Oktoba, ya jaddada cewa ta hanyar yin aiki tare, jihohi za su iya kawar da wannan mummunar ɗabi’a.

“Bayanan da aka nuna a cikin rahoton na da ban tsoro kuma mai yiwuwa ba a yi la’akari da su ba.

“Yara sama da miliyoyi a duniya suna fama da tashe-tashen hankula na zahiri, jima’i, aikin yara, auren yara, kaciyar mata, cin zarafin jinsi, fataucin mutane, cin zarafi, da cin zarafi ta yanar gizo.

“Bayanan da aka gabatar a cikin wannan rahoto na da ban tsoro kuma mai yiwuwa rashin fahimta ne. Batutuwa kamar aikin yara, auren yara, kaciyar mata, cin zarafin mata, fataucin mutane, cin zarafi, da cin zarafi ta yanar gizo sun yawaita” Inji Dr. Maalla M’jid.

Rahoton wanda Ofishin Wakilin musamman na Majalisar Ɗinkin Duniya kan cin zarafin yara ya wallafa, ya yi nazari kan ci gaban da aka samu da kuma ƙalubalen da suka rage tun lokacin da aka kafa ofishin shekaru goma sha biyar da suka gabata.

“Duk da haka, canji yana yiwuwa. Muna buƙatar takamaiman mahalli da kuma saka hannun jari mai ɗorewa don ɗaukan mafita.

“Misalai masu karfi na matakan da Jihohi suka yi – sassa masu zaman kansu, masanan ilimi, shugabannin addini, cibiyoyin kare hakkin ɗan Adam, kafofin watsa labarai da ƙungiyoyin jama’a, sun nuna cewa za a iya cimma canjin yanayin da ya dace idan muka yi aiki tare da tsarin mulki gaba ɗaya”.

READ ALSO: MƊD ta ƙaddamar da bugu biyu na Muryoyin Sahel;

Bugu da ƙari, rahoton ya jaddada cewa saka hannun jari a fannin kare lafiyar yara ba zancen kashe kudi ba ne amma wani muhimmin jari ne mai fa’ida tare da samun riba mai yawa ga rayuwar yara da makomar al’umma.

“Ya’ya ba matsala bane, babbar kadara ce da ya kamata a zuba wa jari a kanta”.

Wakiliyar ta Musamman ta jaddada cewa, karfafa haɗin gwiwar ɓangarori daban-daban na ɗaya daga cikin manufofin ƙarfafa ƙawancen ƙasashen duniya sama da 40 masu neman kawo ƙarshen cin zarafin ƙananan yara, wanda take jagorantar tun watan Janairun 2024.

Ƙaddamar da sabuwar ƙawancen hanyoyin gano hanyoyin duniya a hukumance zai gudana ne ranar taron farko na Ministocin Duniya kan kawo ƙarshen cin zarafin yara a ƙasar Bogota, a ranakun 7 da 8 ga Nuwamba. Wannan taron yana nufin ya zama mai canza wasa, saboda zai zama babbar dama don haɓaka ingantaccen canji ga yara.

Dr. Maalla M’jid ta kammala da cewa “Kada mu jira wasu shekaru 15 – muyi aiki yanzu ma yara tare da yara”.

Leave a Reply