Sojojin Nijeriya sun kashe ‘yan ta’adda 53, sun ceto 118

3
226

Hedikwatar tsaro ta ce dakarun sojin ƙasar sun yi nasarar kashe ‘yan ta’adda 53 da sauran masu aikata laifuka a wasu hare-hare a Arewa maso Gabas da Arewa ta Tsakiya da kuma Arewa maso Yamma a cikin makonni biyu da suka gabata.

Darakta mai kula da ayyukan yaɗa labarai na tsaro, Manjo-Janar Musa Ɗanmadami, ya bayyana haka ne a ranar alhamis a Abuja a taron manema labarai na mako biyu kan ayyukan rundunar.

Mista Ɗanmadami ya ce sojojin sun kuma kama ‘yan ta’adda da masu garkuwa da mutane a ƙalla 59, da kuma waɗanda suke tare da su, yayin da 118 da aka yi garkuwa da su a cikin gidajen wasan kwaikwayo aka kuɓutar da su a cikin wannan lokaci.

KU KUMA KARANTA: ‘Yan sanda sun kama shugaban ƙabilar Igbo da yayi barazanar gayyato ‘yan ta’addan IPOB zuwa Legas

A yankin Arewa maso Gabas, ya ce sojojin na ‘Operation Haɗin Kai’ sun ci gaba da kai farmaki kan ‘yan ta’addar Boko Haram da ƙungiyar IS da ke yankin yammacin Afirka (ISWAP).

Mista Ɗanmadami ya ce harin ya yi sanadin kashe ‘yan ta’adda 29 tare da kame wasu 20, yayin da sojoji 54 da suka tsere daga hannun ‘yan ta’addan suka samu nasarar ceto su. Ya ƙara da cewa ‘yan ta’adda 974 da suka haɗa da manya maza 77, manyan mata 364 da ƙananan yara 533 sun miƙa wuya ga sojoji a wurare daban-daban a cikin wannan lokaci.

A cewarsa, sojojin sun ƙwato bindigogi kirar AK47 guda 14, bindigogin NSVT guda biyu, PKT MG guda uku, manyan motoci ƙirar bindiga guda uku, Alburusai 7.62 x 54mm 188, Alburusai 142 12.7x108mm, Alburusai 110 na 7.62mm, da harsashi na musamman 17 bindigogi, mujallu AK47 guda 17 da kuma wayoyi masu fashewa.

“Sauran kayayyakin da aka ƙwato sun haɗa da injin niƙa guda biyu, injin vulcanizing ɗaya, akwatin makaniki ɗaya da tayoyin taya. Sannan an samu Kakin Boko Haram guda uku, jakunkuna na kayan abinci iri-iri, kwalayen spaghetti, kayayakin magani, Tocila masu haske, babura 13. Kekuna, Wayoyin Hannu, Gidan Rediyon Bofeng, Jakunkuna, Mota ɗaya da Kuɗi Naira Miliyan 2.3.

“Dukkan kayayyakin da aka ƙwato da waɗanda aka kama an miƙa su ga hukumomin da abin ya shafa domin ci gaba da ɗaukar mataki.

“Hakazalika, ‘yan ta’addan da aka kuɓutar sun tsere da kuma iyalansu an bayyana su kuma an ba su kulawar lafiya, yayin da ake kuma bayyana ‘yan ta’addan da suka miƙa wuya da iyalansu domin ɗaukar mataki,” inji shi.

Kakaƙin rundunar tsaron ya ce, rundunar sojin ta kai hare-hare ta sama da dama a kan matsugunan ‘yan ta’adda da kayan aiki, tare da kakkaɓe ‘yan ta’adda da dama tare da lalata gine-gine da kayan aikinsu.

A arewa ta tsakiya, ya ce dakarun ‘Operation Whirl Stroke’ da ‘Safe Haven’ sun kama wasu mutane tara da ake zargi da yin garkuwa da mutane da kuma wasu masu laifi tara, tare da ceto fararen hula 21 da aka yi garkuwa da su.

A cewarsa, kayayyakin da aka kwato sun haɗa da bindigogi kirar AK47 guda biyu, bindigu guda biyu, Alburusai guda biyu, adduna, katin ATM guda huɗu, katin SIM guda biyar, wayoyin hannu da sauran kayayyaki.

A yankin Arewa maso yamma, Mista Ɗanmadami ya ce dakarun Operation Hadarin Daji sun kashe ‘yan ta’adda 24, sun kama mutane 19 da ake zargi da aikata laifuka tare da kuɓutar da fararen hula 43 da aka sace a wasu hare-hare daban-daban a cikin wannan lokaci.

Ya ce sojojin sun ƙwato bindigogi kirar AK47 guda 10, mujallun AK47 guda tara, bindigu 14, bindigu 28 na musamman na 7.62mm, babura shida, rediyo da shanu 76 na ɓarayi. A cewarsa, an miƙa dukkan kayayyakin da aka ƙwato, waɗanda aka kama da kuma farar hula da aka ceto, an miƙa su ga hukumomin da abin ya shafa domin ɗaukar mataki.

Ya ƙara da cewa, rundunar sojin sama ta Operation HADARIN DAJI ta gudanar da wani samame ta sama da ƙasa a yankin Mai Solar da ke ƙaramar hukumar Maru a jihar Zamfara, inda suka kashe ‘yan ta’adda da dama a harin da suka kai ta sama.

3 COMMENTS

Leave a Reply