Connect with us

Labarai

Sojojin Najeriya sun sake ceto ɗaya daga cikin ‘yan matan Chiɓok

Published

on

A ranar Litinin ne rundunar sojin Najeriya ta sanar da kuɓutar da wata ‘yar Chibok mai suna Saratu Dauda da aka yi garkuwa da ita tare da wasu a makarantar sakandiren ‘yan mata ta gwamnati da ke Chiɓok a jihar Borno a shekarar 2014.

Kwamandan na rundunar haɗin gwiwa na shiyyar Arewa maso Gabas, Manjo-Janar Ibrahim Ali, ya bayyana haka a lokacin da yake zantawa da manema labarai a babban ɗakin taro na Maimalari dake Maiduguri.

Ali ya ce, an ceto Saratu ne a ranar 6 ga watan Mayu, da dakarun Sojoji na 21 Armored Brigade, a wani aikin share fage a Ukuba da ke dajin Sambisa a ƙaramar hukumar Bama ta Borno.

Ya ce Saratu mai shekaru 25 da haihuwa, wacce aka lissafa a matsayin lamba ta 10 a jerin waɗanda aka sace, ‘yar asalin yankin Mbalala ne a ƙaramar hukumar Chibok.

KU KUMA KARANTA: Sojojin Najeriya suna da karfin daƙile tayar da ƙayar baya – COAS

“Ta taɓa aure da wani Abou Yusuf wanda daga baya ta rabu kafin ta auri Ba’ana Muhammad, wanda aka fi sani da Abou Zinira, ƙwararre kan ‘yan ta’addan Boko Haram.

“Ta na da ‘ya’ya mata uku masu shekaru 7, 5 da 2 tare da Ba’ana, amma ta bar su a maɓoyar ‘yan ta’adda a lokacin da ta tsere.

“A cikin kwanaki 10 da suka gabata ta samu kulawa ta musamman da kuma duba lafiyarta a asibitin sojoji da ke Maimalari. Za a miƙa ta ga jami’an ma’aikatar mata ta jihar Borno.

“Ya zuwa yanzu, ana ci gaba da ƙoƙarin ceto ‘ya’yanta da sauran waɗanda abin ya shafa,” in ji shi. Ya kuma tunatar da gabatar da wasu ‘yan matan Chiɓok guda biyu da sojojin suka ceto.

“Saboda haka, a ranar 4 ga watan Mayun wannan shekara, Hauwa Maltha da Esther Marcus, dukkansu na biyu a jerin waɗanda aka kashe da kuma 103 a jerin waɗanda suka ɓata, kuma an miƙa ‘ya’yansu uku ga jami’an gwamnatin jihar Borno,” inji shi.

A cewarsa, ceton da suka yi a tsakanin wasu mata da yara da dama, ya samo asali ne daga ayyukan Kinetic da Non-Kinetic na Operation Haɗin Kai, musamman a aikin Operation Desert da Lake Sanity II.

“Ya zuwa yau, alƙaluman ‘yan matan Chiɓok 276 da aka sace sun nuna cewa ‘yan matan 57 ne suka tsere a shekarar 2014; 107 da aka saki a cikin 2018; uku an ceto su a shekarar 2019, biyu an ƙwato su a shekarar 2021; An ceto ‘yan mata 11 a shekarar 2022 sannan an ceto uku a shekarar 2023.

Wannan ya kawo 182 daga cikin waɗanda aka yi garkuwa da su saura 93 da ba a gansu ba. “A halin da ake ciki bari in bayyana cewa haɗin gwiwa na Operation Haɗin kai ƙarƙashin jagorancin babban kwamandan sojojin ƙasa, babban hafsan soji, shugaban hafsan soji, hafsan hafsoshin sojan ruwa, hafsan sojan ruwa da hafsan hafsoshin sojan sama, ya samu nasara, ya ci gaba da samun ƙarin nasarorin aiki a yankin Arewa maso Gabashin Najeriya,” inji shi.

Ya kuma yaba da goyon bayan gwamnatin Borno tare da tabbatar wa al’ummar yankin Arewa maso Gabas da jajircewar sojoji na daƙile ta’addanci a yankin.

Da take mayar da martani bayan karɓar ‘yar Chiɓok da aka ceto, kwamishiniyar harkokin mata ta jihar, Zuwaira Gambo, ta yaba wa sojojin bisa nasarorin da aka samu, musamman wajen kuɓutar da ‘yan matan.

Misis Gambo ta ce ‘yar Chiɓok, kamar sauran su, za a yi mata gyara a ƙarƙashin ma’aikatar kafin a miƙa ta ga ‘yan uwanta.

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: Rundunar sojojin ruwan Najeriya ta bankaɗo wata runduna ta bogi da ke yi mata Sojan Gona | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like