Connect with us

Labarai

Sojojin Najeriya sun lalata haramtattun hanyoyin tace mai 57, sun kama 16

Published

on

Hedikwatar tsaro ta ce dakarun ‘Operation Delta Safe’ (OPDS), sun lalata wuraren tace mai ta haramtacciyar hanya 57 tare da kama wasu mutane 16 da ake zargin ɓarayin mai ne a cikin makonni biyu da suka gabata.

Darakta mai kula da harkokin yaɗa labarai na tsaro, Manjo Janar Musa Ɗanmadami ne ya bayyana haka a ranar Alhamis a Abuja a taron manema labarai na mako biyu kan ayyukan rundunar.

Ɗanmadami ya ce sojojin sun dawwama a yaƙin da suke yi da satar mai, ta matatun mai ba bisa ƙa’ida ba da sauran ayyukan muggan laifuka ta hanyar kai hare-hare, sintiri da share fage da dai sauransu.

Ya ce, an gano kwale-kwale na katako guda 27, tankunan ajiya 158, tanda 149 da kuma ramukan da aka tono su takwas, tare da lalata su a cikin wannan lokaci.

Ya ƙara da cewa, sojojin sun kuma ƙwato litar ɗanyen mai lita 122,600, lita 89,850 na AGO, motoci bakwai, injinan fanfon matsa mai 18, jirgin ruwa mai sauri ɗaya, alburusai iri-iri guda shida, makami ɗaya da babura guda ɗaya.

KU KUMA KARANTA: Sojojin Najeriya sun kashe ‘yan bindiga 42, sun kama 96 a arewacin Najeriya

A cewarsa, an miƙa dukkan kayayyakin da aka ƙwato da waɗanda ake tuhuma ga hukumar da ta dace domin ci gaba da ɗaukar mataki.

Ya ƙara da cewa, “Ya kamata a ce an hana ɓarayin man kuɗi naira miliyan 82.4.

Ɗanmadami ya ce, a ranar 2 ga watan Yuni da 3 ga watan Yunin da ya gabata ne a ranar 2 ga watan Yunin da ya gabata ne kamfanin na jirgin ya gudanar da aikin leƙen asiri da kakkaɓo jiragen sama a Okoro Nyong da Ndele waɗanda aka lura da tashe tashen hankula ba bisa ƙa’ida ba.

Ya ce an jefa bama-bamai tare da lalata wuraren da aka tace kayayyakin da kayayyakin da aka tace ba bisa ƙa’ida ba, sun ƙone ƙurmus sakamakon harin da aka kai ta sama.

A yankin Kudu maso Gabas, Ɗanmadami ya ce dakarun Operation UDOKA na ci gaba da kakkaɓe ‘yan ta’addan masu fafutukar kafa ƙasar Biyafra, da ‘yan ta’addan tsaro na Gabas da sauran masu aikata laifuka a shiyyar.

Ya ce sojojin sun yi nasarar kashe ‘yan ta’adda biyu tare da cafke mutane 25 da ake zargi, tare da ƙwato makamai da alburusai da sauran kayayyaki a lokacin.

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: Sojojin Najeriya sun lalata haramtattun wurare tace mai 36, sun kama mutane 22 a yankin Neja Delta | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like