Hedikwatar tsaro ta ce a cikin makwanni biyu da suka gabata dakarun sojin ƙasar sun kashe ‘yan ta’adda 58 da ‘yan bindiga tare da kama wasu 161 a wasu hare-hare daban-daban.
Darakta mai kula da ayyukan yaɗa labarai na tsaro, Manjo Janar Musa Ɗanmadami, ya bayyana hakan ne a ranar Alhamis a Abuja a taron manema labarai na mako biyu kan ayyukan rundunar.
Ya ce an gudanar da ayyukan a arewa maso gabas, arewa ta tsakiya da arewa maso yamma.
Kakakin rundunar tsaron ya ce sojojin sun kuma ceto mutane 66 da aka yi garkuwa da su tare da ƙwato manyan makamai da alburusai a yankunan a tsawon lokacin.
Danmadami ya ce dakarun haɗin gwiwa na Operation Haɗin Kai sun ci gaba da kai hare-haren wuce gona da iri kan ‘yan Boko Haram da Daular Islama ta yammacin Afirka, ISWAP, ‘yan ta’adda da sauran masu aikata laifuka a Arewa maso Gabas.
KU KUMA KARANTA: Rundunar sojojin ruwan Najeriya ta bankaɗo wata runduna ta bogi da ke yi mata Sojan Gona
Ya ce, a cikin wa’adin da sojojin suka yi, sun kashe ‘yan ta’adda 26, ciki har da ɗan ƙunar baƙin wake ɗaya, sun kama wani mai ba da kayan aikin ‘yan ta’adda 22, da ‘yan leƙen asiri biyu, tare da kama mayaƙa ɗaya da wasu masu laifi 55.
Danmadami ya ƙara da cewa an ceto fararen hula 16 da aka sace yayin da ‘yan ta’adda 876 da iyalansu da suka haɗa da manya maza 89, manyan mata 249 da ƙananan yara 538 suka miƙa wuya ga sojojin a wurare daban-daban.
A cewarsa, sojojin sun kuma ƙwato manyan makamai da motoci da sauran kayayyaki a cikin gidan wasan kwaikwayo a lokacin.
Mista Danmadami ya ce, rundunar ta sama ta kuma gudanar da wasu hare-hare ta sama a kan sansanonin ‘yan ta’adda da kayan aiki, tare da kawar da ‘yan ta’adda da dama.
A shiyyar Arewa ta tsakiya, ya ce dakarun ‘Operation Safe Haven da Operation Whirl Stroke’ sun kashe ‘yan bindiga bakwai, sun kama mutane 35 da ake zargi da aikata laifuka tare da kuɓutar da wasu fararen hula 14 da aka yi garkuwa da su.
Ya ƙara da cewa an ƙwato makamai da alburusai da dama da kuma shanu 403 da aka sace, da dai sauransu a lokacin. A yankin arewa maso yamma, kakakin rundunar tsaron ya ce sojojin na Operation Hadarin Daji, sun kuma ci gaba da kai hare-hare ta sama da ƙasa kan ‘yan ta’adda da ‘yan bindiga a Kaduna, Katsina, Sokoto da Zamfara.
Ya ce sojojin sun yi nasarar kashe ‘yan ta’adda 25, tare da kama mutane 41 da ake zargi da kuma ceto mutane 36 da aka yi garkuwa da su a tsawon lokacin. Ya ƙara da cewa an kuma gano manyan tarin makamai da alburusai.
A cewarsa, an miƙa dukkan kayayyakin da aka ƙwato, waɗanda ake zargi da aikata laifuka da kuma fararen hula da aka ceto zuwa ga hukumomin da suka dace domin ɗaukar mataki.
[…] KU KUMA KARANTA: Sojojin Najeriya sun kashe ‘yan ta’adda 58, sun kama 161 […]