Connect with us

Labarai

Sojojin Najeriya a Borno sun ceto wata ɗalibar Chiɓok

Published

on

Rundunar sojin Najeriya a ranar Litinin ta ce ta sake ceto wata ‘yar Chiɓok mai suna Mary Nkeki mai shekaru 27 a ƙaramar hukumar Dikwa da ke jihar Borno.

Mayaƙan Boko Haram sun sace Nkeki tare da ɗalibai sama da 200 na Sakandaren ’Yan Mata na Gwamnati da ke Chiɓok a shekarar 2014.

Kwamandan Operation Haɗin Kai, Manjo janar Gold Chibuisi ya bayyana haka ne a yayin miƙa yarinyar ga ma’aikatar mata ta Borno, ranar Litinin a Maiduguri.

Ya ce, Nkeki mai lamba 55 a cikin jerin ‘yan matan Chiɓok da aka sace, sojojin na bataliya ta 81 ne suka ƙuɓutar da su a ranar 14 ga watan Agusta a Dikwa.

KU KUMA KARANTA: Sojojin Najeriya sun kashe ‘yan ta’adda 38, sun kama mutane 242 – Hedikwatar tsaro

“A lokacin da take garkuwa da ita, ta auri wani mutum mai suna Adam, ɗan ta’addan Boko Haram. “Tun da aka ceto ta, an yi mata cikakken duba lafiyarta a ma’aikatar lafiyarmu.

“Hakazalika, an farfaɗo da ita sosai kuma za a miƙa ta ga gwamnatin jihar Borno don ci gaba da gudanar da mulki,” in ji shi.

Chibuisi ya ba da tabbacin dagewar sojojin na daƙile harkokin tsaro a arewa maso gabas da kuma maido da zaman lafiya mai ɗorewa a yankin.

Da take magana da manema labarai kan abin da ya faru da ita tun lokacin da aka sace ta a 2014, Nkeki ta ce tana cike da wahala.

Nkeki ta ce da daddare ta tsere tare da mijinta, inda rundunar sojan da ke sintiri suka ɗauke ta.

A cewarta, ta bar wasu ‘yan matan Chiɓok guda biyu.

2 Comments

2 Comments

  1. Pingback: Sojojin Najeriya sun ƙubutar da mutane 25 daga Boko Haram | Neptune Prime Hausa

  2. Pingback: Sojojin Najeriya sun ƙubutar da mutane 25 daga Boko Haram - LEGEND FM DAURA

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like