Sama da mutane miliyan ɗaya sun rasa muhallansu a Somaliya – Hukumomin agaji

Tsananin fari da tashe-tashen hankula da kuma ambaliyar ruwa sun tilastawa mutane fiye da miliyan ɗaya barin gidajensu a cikin kwanaki 130 kacal, kamar yadda ƙungiyoyin agaji biyu suka sanar a ranar Laraba.

Hukumar kula da ‘yan gudun hijira ta Majalisar Ɗinkin Duniya (UNHCR), da Hukumar Kula da ‘Yan Gudun Hijira ta Norway (NRC), sun ce adadin ‘yan gudun hijira a Somaliya cikin ƙasa da watanni biyar yana da matuƙar tayar da hankali.

Alƙaluman da hukumar ta UNHCR da NRC suka rubuta sun nuna cewa rikici na daga cikin manyan dalilan da suka haddasa ƙaura daga ranar 1 ga watan Janairu zuwa 10 ga watan Mayu, yayin da sama da mutane 408,000 suka rasa matsugunansu sakamakon ambaliyar ruwa da ta mamaye ƙauyukansu.

KU KUMA KARANTA: Ana ta ƙara gwabza faɗa a Sudan ‘yan sa’o’i kaɗan kafin yarjejeniyar tsagaita wuta

Hukumomin sun ƙara da cewa wasu mutane 312,000 ne suka rasa matsugunansu sakamakon tsananin fari.

Wakiliyar UNHCR a Somaliya Magatte Guisse ta ce ana ci gaba da samun ƙaruwar buƙatun jin ƙai a Somaliya sakamakon gudun hijira.

“Muna aiki tare da hukumomin jin ƙai don mayar da martani gwargwadon iyawarmu, amma tare da sabbin sauye-sauyen da ake ta hauhawa a kowace rana, buƙatun na da yawa,” in ji Guisse a cikin wata sanarwar haɗin gwiwa da aka bayar a Mogadishu, babban birnin Somalia.

“Babban abin takaici ne ganin irin tasirin da aka samu kan waɗanda suka fi rauni a Somaliya. “Su ne mafi ƙarancin alhakin rikice-rikice da rikicin yanayi amma su ne suka fi shafa.”

A cewar hukumomin biyu, akasarin mutanen da suka rasa matsugunansu sun yi gudun hijira zuwa yankunan Hiran da ke tsakiyar Somaliya da Gedo, a kudancin Somaliya.

Mohamed Abdi NRC Darakta a Somaliya ya ce waɗannan alƙaluma ne masu ban tsoro na wasu mutane masu rauni da aka tilasta musu yin watsi da ɗan abin da ya kamata su kai ga wanda ba a sani ba.

Ya ce: “Tare da mutane miliyan ɗaya da suka rasa matsugunansu a cikin ƙasa da watanni biyar, za mu iya jin tsoron mafi muni a cikin watanni masu zuwa yayin da dukkan sinadaran wannan bala’i ke tafasa a Somaliya,” in ji Abdi.

“Yawancin waɗanda aka tilastawa yin gudun hijira suna isa garuruwan da cunkoson jama’a da wuraren da tuni suka karɓi ‘yan gudun hijira.

“Wannan ya sanya babban nauyi a kan albarkatun da aka rigaya ya wuce gona da iri da kuma fallasa mutane masu rauni zuwa ƙara haɗarin kariya kamar korar jama’a.”

Sama da mutane miliyan 3.8 ne yanzu haka suke gudun hijira a Somaliya, lamarin da ya ta’azzara mummunan halin jin ƙai inda wasu mutane miliyan 6.7 ke fafutukar biyan buƙatunsu na abinci.

A cewar Majalisar Ɗinkin Duniya, sama da yara rabin miliyan na Somaliya na fama da matsananciyar rashin abinci mai gina jiki, amma kawo yanzu hukumomin agaji sun samu kashi 22 cikin 100 na albarkatun da ake buƙata domin kai agajin da ake buƙata a bana.


Comments

One response to “Sama da mutane miliyan ɗaya sun rasa muhallansu a Somaliya – Hukumomin agaji”

  1. […] KU KUMA KARANTA: Sama da mutane miliyan ɗaya sun rasa muhallansu a Somaliya – Hukumomin agaji […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *