Connect with us

Labarai

Rundunar sojin saman Najeriya ta sake naɗa manyan hafsoshi 98 ​

Published

on

Biyo bayan sauya sheƙar masu gadi a rundunar sojin saman Najeriya, (NAF), babban hafsan sojin sama, (CAS), AVM Hassan Abubakar, ya amince da sake tura jami’an sojin sama 98 aiki.

Kakakin hukumar ta NAF, Air Commodore Ayodele Famuyiwa ne ya bayyana hakan a wata sanarwa da ya fitar ranar Litinin a Abuja.

Mista Famuyiwa ya ce sabbin waɗanda aka naɗa sun haɗa da hafsoshin reshe, Air Officers Commanding, AOCs, Commandants of Tri-Service Establishments da kuma cibiyoyin NAF.

Ya ce sabbin manyan hafsoshin da aka sake naɗa sun haɗa da Air Vice Marshal (AVM) 52 da Air Commodores 46 daga cikinsu akwai tsohon kwamandan rundunar sojojin sama ta AWC, AVM Abraham Adole, wanda yanzu shi ne shugaban tsare-tsare da na CDPP, a hedikwatar tsaro ta DHQ.

KU KUMA KARANTA: Shugaban Najeriya ya kori manyan hafsoshin tsaron ƙasar

A cewarsa, AVM Nkem Aguiyi ya karɓi muƙamin babban hafsan tsaro da samar da sauye-sauye na ƙasa, CDTI, a DHQ; kuma AVM Ahmed Shinkafi ya zama Shugaban Hukumar Kula da Sararin Samaniya na Tsaro, CDSA.

“A hedikwatar rundunar sojojin saman Najeriya (HQ NAF), tsohon kwamandan rundunar horar da jiragen sama (AOC GTC), AVM Sayo Olatunde, shi ne shugaban tsare-tsare da tsare-tsare (COPP); yayin da AVM Ibikunle Daramola ya ci gaba da zama Shugaban Kamfanin Watsa Labarai na Sadarwa (CCIS).

“AVM Pius Oahimire ya naɗa Shugaban Injiniyan Jiragen Sama (CAcE); yayin da AVM Uchechi Nwagwu ya karɓi muƙamin shugaban asusun ajiya da kasafin kuɗi (CAB).

“Sauran sun haɗa da tsohon AOC Special Operations Command (SOC) Bauchi, AVM Abubakar Abdulƙadir a yanzu shugaban horaswa da ayyuka (CTOP), da AVM Dominic Danat a yanzu shugaban sahu (CLOG).

“AVM Ahmed Bakari ya zama Sakataren Sama; AVM Michael Onyebashi a matsayin shugaban ma’auni da kimantawa (COSE); AVM Idi Sani a matsayin shugaban gudanarwa (COA); AVM Anthony Ekpe ya ci gaba da naɗinsa a matsayin Shugaban Ma’aikatan Lafiya (CMS); yayin da Air Cdre Friday Ogohi ya zama shugaban hukumar leƙen asiri ta Air Intelligence (CAI), HQ NAF,” in ji shi.

Mista Famuyiwa ya ce sabbin kwamandojin da aka naɗa sun haɗa da AVM Adeniyi Amesinlola wanda a yanzu ke jagorantar cibiyar sake tsugunar da sojojin ƙasar, AFRC, Oshodi; AVM Hassan Alhaji ya karɓi ragamar kwamandan rundunar soji da kwalejin ma’aikata ta AFCSC, Jaji, yayin da AVM Sani Rabe ya jagoranci Cibiyar Fasaha ta Sojojin Sama, AFIT, Kaduna.

Ya ƙara da cewa AVM Adebayo Kehinde ya karɓi ragamar horar da kwalejin yaƙi na sojojin sama da ke Makurɗi; yayin da AVM Esen Efanga shi ne Kwamandan Air Warfare Centre, Abuja.

“Hakanan sabbin ma’aikatan da suka shafa sun haɗa da AVM Francis Edosa da aka naɗa AOC Tactical Air Command (AOC TAC), Makurɗi; AVM Tajudeen Yusuf as AOC Mobility Command (AOC MC), Yenagoa; AVM Eneobong Effiom a matsayin AOC SOC, Bauchi; AVM Nnamdi Ananaba a matsayin AOC Air Training Command (AOC ATC), Kaduna; AVM Usman Abdullahi a matsayin AOC GTC, Enugu; da AVM Abubakar Abdullahi a matsayin AOC Logistics Command (AOC LC).

“Hakazalika, AVM Kabir Umar a yanzu shi ne Manajan Darakta na rukunin kamfanonin NAF Investments Limited; AVM Sunday Aneke a matsayin mataimakin kwamanda, Nigerian Defence Academy, Kaduna; AVM Titus Dauda a matsayin Sakataren Kwalejin, Kwalejin Tsaro ta Ƙasa (NDC).

“An sake naɗa Air Commodore Edward Gabkwet Daraktan hulɗa da jama’a da yaɗa labarai,” in ji sanarwar. Ana sa ran sabbin manyan hafsoshin da aka naɗa za su fara aiki nan da ranar Litinin 3 ga watan Yuli.

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: Ku ba mu dama mu kakkaɓe ‘yan ta’adda – sojojin Najeriya ga gwamnonin arewa | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like