NLC ta ayyana yajin aikin gargaɗi na kwana biyu kan cire tallafin mai

2
199

Ƙungiyar Ƙwadago ta Najeriya (NLC) ta fara shirin yajin aikin gargaɗi na kwanaki biyu daga ranar Talata 5 ga watan Satumba, domin nuna adawa da gwamnatin tarayya kan gazawarta na magance ƙalubalen da ke haifar da cire tallafin man fetur.

Shugaban ƙungiyar ta NLC, Joe Ajaero ne ya bayyana hakan a ranar Juma’a yayin da yake ganawa da manema labarai a gidan ma’aikata da ke Abuja, yayin da yake magana kan ƙudurin da kwamitin gudanarwa na NLC ya yi a ranar da ta gabata.

Ƙungiyar ƙwadagon dai na zargin gwamnatin tarayya da yin watsi da tattaunawar da kuma ka sa aiwatar da wasu ƙudurorin da suka cimma da gwamnatin a baya.

A ranar 2 ga watan Agusta, ƙungiyoyin ƙwadago sun nuna rashin amincewarsu da abin da suka bayyana a matsayin manufofin gwamnatin shugaba Bola Tinubu.

KU KUMA KARANTA: Hukumar ‘yan Sanda sun gargaɗi NLC kan zanga-zangar da suka shirya yi

Ƙungiyoyin ƙwadagon Najeriya (NLC), Trade Union Congress (TUC) da ƙungiyoyinsu sun gudanar da zanga-zanga a babban birnin tarayya Abuja da jihohi da dama da suka haɗa da Legas, Abiya, Filato, Kaduna, Kano, Ribas, Zamfara, Katsina, Kuros Riba, Ebonyi, Inugu, Kwara, Ogun, Imo, Ondo, da Edo.

Zanga-zangar ta biyo bayan wa’adin kwanaki bakwai da aka bawa gwamnatin tarayya na neman “a gaggauta sauya duk wasu manufofin gwamnatin tarayya na yaƙi da talauci da suka haɗa da ƙarin farashin PMS (Premium Motor Spirit) da aka yi a baya-bayan nan, da ƙarin kuɗin makarantar gwamnati, da sakin watanni takwas da aka hana albashin malaman jami’a da ma’aikata”.

Ƙungiyar ta kuma buƙaci a sake duba mafi ƙarancin albashi daga N30,000 zuwa N200,000, tana mai cewa tun lokacin da Shugaban ƙasa ya yi jawabin rantsar da “Shugaban ƙasa” a ranar 29 ga Mayu, 2023, hankalin ‘yan Najeriya ya tashi.

Taro da dama da fadar shugaban ƙasa da ƙungiyoyin ƙwadago suka yi kan tallafin da ‘yan Najeriya ke fama da su sakamakon cire tallafin man fetur ya ci tura.

A watan da ya gabata, shugaban NLC, Joe Ajaero, ya bayar da hujjar cewa Naira biliyan 5 da aka amince wa kowace jiha da kuma babban birnin tarayya Abuja don rage tasirin cire tallafin man fetur bai isa ya yi tasiri ga jama’a ba.

Da yake bayyana a gidan talabijin na Channels Television’s Politics Today wanda ‘News Point Nigeria’ a ranar 18 ga watan Agusta ke sa ido a kai, Ajaero ya ce idan aka ƙididdige Naira biliyan 5 ba za ta kai Naira 1,500 ga kowane mutum ba.

A cewar sa, babu tabbas kan ko kuɗin rance ne ko kuma na jin daɗi ga jihohi ko kuma ga ‘yan Najeriya.

“Haɗin farko na farashin man fetur da kuma na ƙarshe ya motsa mutane da yawa daga kan iyaka zuwa matsanancin talauci,” in ji shi.

2 COMMENTS

Leave a Reply