Najeriya na buƙatar ƙarin makarantu 20,000, ajujuwa 907,769 – UBEC

0
304

Sakataren zartarwa na hukumar kula da ilimin bai ɗaya ta ƙasa (UBEC), Dakta Hamid Boboye ya bayyana cewa ƙasar na buƙatar ƙarin makarantu 20,000 da ajujuwa 907,769 domin samun ƙaruwar yaran da ba sa zuwa makaranta.

Mista Boboye yana magana ne a Abuja ranar Talata yayin da yake gana wa da Ministan Ilimi, Farfesa Tahir Mamman da ƙaramin Minista, Dakta Yusuf Sununu.

Ya gano giɓin ababen more rayuwa, rashin isassun ma’aikata a matsayin wasu ƙalubalen da hukumar ke fuskanta a ƙoƙarinta na tabbatar da daidaito wajen samun ingantaccen ilimi.

Da yake mayar da martani, Malam Mamman ya ce ma’aikatar da ke ƙarƙashinsa za ta ba da fifiko ga ilimin firamare a ƙasar nan.

KU KUMA KARANTA: Gwamnatin Borno ta rufe makarantu masu zaman kansu 300

Malam Mamman ya kuma jaddada cewa matakin gidauniyar shi ne ɓangare mafi muhimmanci a fannin wanda dole ne a samar da shi yadda ya kamata domin yin tasiri mai kyau a kan sauran matakai na fannin da ma ƙasa baki ɗaya.

Ya yi ƙira ga ɗaukacin jihohin tarayyar ƙasar nan da su ƙara nuna himma wajen samar da kuɗaɗen takwarorinsu domin ƙara haɓaka ilimi a ƙasar nan.

Ya ƙara da cewa gwamnatin shugaban ƙasa Bola Tinubu ba za ta bar wani abu ba wajen tabbatar da cewa kowa da kowa.

A cewarsa, ƙidayar jama’a mai zuwa za ta biya ga cece-kucen da ke tattare da ainihin adadin yaran da ba su zuwa makaranta.

Shi ma da yake jawabi, Mista Sununu ya ce dole ne kowa ya tashi tsaye domin tabbatar da cewa yaran Najeriya sun samu ilimin da ake buƙata domin shirya su a nan gaba.

Mista Sununu ya umurci shugaban UBEC da ya ɗauki gwagwarmayar neman tallafin takwaransa zuwa ƙofar gwamnonin jihohi yana mai bayyana cewa yaron da bai yi karatu ba hatsari ne a fili ga kansa da kuma al’umma gaba ɗaya.

Leave a Reply