Mutane 30 sun mutu sakamakon zaftarewar ƙasa a Abuja

0
335

A ƙalla mutane 30 ne aka ruwaito sun mutu sakamakon zaftarewar ƙasa sakamakon ayyukan masu haƙar ma’adanai ba bisa ƙa’ida ba a ƙaramar hukumar Kuje da ke babban birnin tarayya Abuja.

Wannan dai na zuwa ne a daidai lokacin da aka kuma yi garkuwa da mutane 19 a jiya a ƙaramar hukumar Bwari da ke babban birnin tarayya Abuja.

An bayyana tagwayen faruwar lamarin ne a wani taro da aka yi tsakanin ministan babban birnin tarayya, Nyesom Wike da shugabannin ƙananan hukumomin shida.

Ministan wanda ya yi mamakin faruwar lamarin, ya ce zai gayyaci daraktan ayyuka na jiha na babban birnin tarayya Abuja da kuma kwamishinan ‘yan sanda domin samun isassun bayanai kan lamarin sace-sacen da aka yi da kuma sauƙaƙa ayyukan ceto.

KU KUMA KARANTA: Rugujewar gini ya kashe mutane biyu a Legas

Wike ya buƙaci shuwagabannin majalisar da su kafa rundunar sa ido a yankunansu domin sa ido kan ayyukan haƙar ma’adanai, kamar yadda ya yi alƙawarin ganawa da takwaransa na kamfanin Solid Minerals, Dele Alake, domin fara tattaunawa kan kawar da haƙo ma’adinai ba bisa ƙa’ida ba a babban birnin tarayya Abuja.

Haka kuma, ƙaramar ministar babban birnin tarayya, Dakta Mariya Mahmoud, da sakatariyar dindindin a Abuja, Olusade Adesola, sun bayyana aniyar gwamnatin na ci gaba da haɗa hannu da majalisun yankin domin tabbatar da hatta ci gaban yankin.

Da yake magana kan ƙalubalen da ke gaban kansilolin, shugaban ƙaramar hukumar Kwali, Ɗanladi Chiya, ya yi ƙira ga ministan da ƙaramar minista da su kawo musu ɗauki.

“Lokacin da muka ji labarin naɗin naka, mun yi farin ciki saboda ka kasance shugaban kansila, don haka, ka fahimci ƙalubalenmu. Ƙalubalen mu shi ne rashin isassun kuɗaɗe na tsarin ƙananan hukumomi.

“Muna da babban ƙalubalen rashin tsaro a faɗin ƙananan hukumomin shida. A yau (Alhamis) ne aka yi garkuwa da mutane kusan 19 a majalisar yankin Bwari. Na karɓi kusan biyar a majalisa ta waɗanda aka yi garkuwa da su kusan kwanaki shida.

“Na gaba shi ne ci gaban garuruwan tauraron ɗan adam. Batun tsaftar muhalli na ɗaya daga cikin manyan ƙalubalen da ke fuskantarmu.

Haka kuma babu ingantaccen wurin sufuri. Motocin Abuja ‘Urban Mass Transit’ ba sa aiki. “Sai kuma batun rabon filaye, za ku zauna a majalisar ku, kuma za a ware gidan bayan ku ga wanda ba ku sani ba.

Za a ware maƙabartar ku da wuraren ibada kuma muna cewa a tafi da mu ta fuskar rabon fili,” in ji Chiya.

Leave a Reply