MSSN ta yi ƙorafi ga gwamnatin Najeriya akan rubuce-rubucen jima’i a cikin littattafan ‘yan firamare

Ƙungiyar ɗalibai musulmi ta Najeriya (MSSN), ta bayyana damuwarta matuƙa kan sanya rubututtukan jima’i a cikin wasu litattafan firamare da sakandare da ake yaɗawa a Najeriya.

Wasiƙar mai taken “Haɗa Jima’i da Luwaɗi a Littattafan Firamare da Sakandare na Najeriya: Barazana ga ɗabi’a da kai hari kan ɗabi’un al’adu/addini,” an aika zuwa ga ministan ilimi, Adamu Adamu wasiƙar, mai ɗauke da sa hannun shugaban ƙungiyar, Qaasim Odedeji, da babban sakataren ƙungiyar, Abdul Jalil Abdur Razaq, mai ɗauke da kwanan wata 15 ga watan Mayu, ta nuna rashin jin daɗinta kan yadda ake nuna jima’i a wasu litattafan Lissafi, Turanci, da zamantakewa da ake amfani da su a yawancin makarantun sakandaren Najeriya.

“Mun yi mamakin abubuwan da ke cikin wasu litattafan lissafi, Turanci, da Kimiyyar zamantakewa da ake amfani da su a yawancin makarantun sakandaren Najeriya a yau.

KU KUMA KARANTA: Yadda ‘yan bindiga sun kai farmaki makarantar firamare, suka yi awon gaba da ɗalibai

“An lalatar da waɗannan littattafan karatu har sun haɗa da abubuwan lalata da batsa don lalata da yara ƙanana. Da take bayar da misalai, ƙungiyar ta ce tambayar da ake yi wa ɗaliban firamare a fannin lissafi ita ce “kwaroron roba 20 + 5 – robar guda 2 daidai”.

Sun ƙara da cewa wasu daga cikin litattafan suna inganta zubar da ciki, LGBT, al’aura, da jima’i mai aminci. “Mun yi imanin cewa wannan babban cin zarafi ne ga al’adun gargajiya da addinin al’ummar Nijeriya, musamman al’ummar Musulmi.

MSSN, kasancewarta mai ruwa da tsaki a harkar ilimi a Najeriya, za ta iya bayyana tsananin damuwarta da lamarin ba,” inji su.

Sun yi ƙira ga ma’aikatar ilimi da ta gaggauta gudanar da bincike kan lamarin tare da tabbatar da cewa litattafan da ake amfani da su a makarantun Najeriya ba su da abubuwan da ke da illa ga tarbiyyar matasa ɗalibai.

“Muna buƙatar ma’aikatar ilimi ta gaggauta ɗaukar matakin cire duk wasu litattafan da ke ɗauke da abubuwan lalata da ake yaɗawa a makarantun ƙasar nan.

“Mun yi imanin cewa ya kamata tsarin ilimin Najeriya ya kiyaye ɗabi’un, al’adu da addini na al’ummar Najeriya, musamman al’ummar Musulmi,” in ji shi.

Wasu daga cikin littattafan da suka jera sun haɗa da Basic Science Junior Secondary School Razat Publishers, 2018 edition, (na JSS3), New Concept English for Senior Secondary Schools for SSS2, Revised edition (2018 edition), Active Basic Science, 2014 edition, and Basic Science & Fasaha don ƙaramar Sakandare 1, 2 da 3.


Comments

One response to “MSSN ta yi ƙorafi ga gwamnatin Najeriya akan rubuce-rubucen jima’i a cikin littattafan ‘yan firamare”

  1. […] KU KUMA KARANTA: MSSN ta yi ƙorafi ga gwamnatin Najeriya akan rubuce-rubucen jima’i a cikin littattafan ‘yan fir… […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *