Ministocin Najeriya na karɓar dubu 942,000 a matsayin albashi duk wata – Ngige

Ministan ƙwadago da samar da ayyukan yi, Chris Ngige, ya bayyana cewa shi da wasu ministocin suna karɓar albashin Naira dubu 942,000 duk wata bayan an cire musu haraji mai yawa.

Ministan ya bayyana hakan ne a wata hira da gidan talabijin na Channels TV, mai suna Politics Today, a ranar Litinin.

Ya kuma ce ba su da alawus-alawus a matsayinsu na ministoci, kamar yadda ake hasashe, sai dai alawus ɗin yawon buɗe ido idan za su yi balaguron aiki “Albashina N942,000 ne a wata.

Albashina tare da PA ɗina, jimlar bayan haraji, jigilar PA guda ɗaya, albashin mai kula da lambuna, mai dafa abinci na, duk an haɗa su. Bayan haraji mai yawa, suna biyana N942,000.

KU KUMA KARANTA: Ba Buhari ya kawo talauci ba – Ngige ga Obasanjo

“Duk minista da ka gani, shi ne abin da yake samu, masu ba da shawara na musamman suna samun kusan wannan adadin. Alawus ɗin ba komai ba ne, ba mu da wani alawus sai dai idan kuna tafiya.

Kuna iya samun alawus ɗin yawon buɗe ido kamar kowane jami’in gwamnati,” in ji Ministan. Ya ƙara da cewa kuɗaɗen alawus ɗin tafiye-tafiyen da ministocin ke karɓa an sake duba su tare da na sakatarorin dindindin da sauran ma’aikatan gwamnati.

“An sake duba shi zuwa N100,000 ga minista, kuma ina tsammanin ƙaramin minista kuma, N75,000; sakatarorin dindindin, N70,000, da ƙasa. Mataki na ɗaya, an sake duba na kowa, ba namu kaɗai ba,” inji shi.

Da aka tambaye shi dalilin da ya sa gwamnati ta kasa rage yawan marasa aikin yi a ƙasar nan, wanda ya kai kashi 33.3 a shekarar 2021, Mista Ngige ya bayyana cewa samar da ayyukan yi wani nauyi ne da ya rataya a wuyan kamfanoni masu zaman kansu, ba na gwamnati kaɗai ba.

Ya kuma ɗora alhakin raguwar zuba jari kai tsaye da ƙasashen ƙetare ke yi da ƙaruwar rashin aikin yi. “Abin nufi a nan shi ne, samar da ayyukan yi abu ne mai sarƙaƙiya; ba wai na jama’a ne kawai su yi ba,” in ji Mista Ngige.

“Kowa ya tuna cewa gwamnati ce ke samar da ayyukan yi: ‘Idan ba mu yi aiki a ma’aikatar tarayya ko hukumar gwamnati ba, ba mu samu aiki ba.’ A’a, kamfanoni masu zaman kansu suna nan,” in ji Ministan.

Ya kuma bayyana cewa kamfanoni masu zaman kansu suna da masana’antu da wuraren aiki inda suke samar da ayyukan yi ta hanyar noma da sauran fannoni.

“Ba wani abu ne na gwamnati kaɗai ba. Kuma ina gaya muku a yanzu, idan tattalin arziƙin ƙasa ba shi da kyau, ba za ku sami isasshen kuɗi a cikin tsarin da za ku iya yin yadda za a samar da ayyukan yi ba.

Matsalar ita ce; zuba jari kai tsaye daga ƙasashen waje ya ragu. inji shi


Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *