Connect with us

Labarai

Maniyyata aikin Hajjin 2024 za su biya miliyan huɗu da rabi – NAHCON

Published

on

Hukumar alhazai ta ƙasa NAHCON ta buƙaci hukumomin jin daɗin alhazai na jihohi da su karɓi miliyan huɗu da dubu ɗari biyar (4.5 million), a matsayin kuɗin ajiya na maniyyatan 2024.

Da yake jawabi bayan wani taro da shugabanni da sakatarorin zartaswa na hukumar alhazai ta jihar a ranar Talata a Abuja, Shugaban Hukumar NAHCON, Zikrullah Hassan, ya ce kuɗin aikin hajjin na gaba zai yi tsada saboda haɗewar kuɗaɗen waje da gwamnatin tarayya ta yi.

Hassan ya lura cewa dala a halin yanzu tana kan N750, hukumar ba ta da tabbacin ko menene farashin maniyyatan za su kasance sakamakon hauhawar farashin kayayyaki.

Ya ce kuɗaɗen ajiya na iya canzawa ya danganta da yadda Naira ke aiki.

KU KUMA KARANTA: Hajj 2023: Hukumar NAHCON ta kammala jigilar maniyyatan Najeriya

Wannan jarida ta ruwaito cewa farashin hajjin 2023 ya kai miliyan biyu da dubu ɗari takwas (2.8 million) a lokacin da farashin canji ya kai 450 zuwa dala. “Dole ne in gaya muku cewa aikin hajjin baɗi zai yi tsada.

Wannan abu ne da ya wajaba mu shirya dominsa, tun daga yau.

Ba ina cewa za mu iya sanin kuɗin da ake kashewa a yau ba, amma abin da ya kamata mu sani shi ne aikin hajji zai yi tsada.

“Wannan saboda shekarun masu rangwame ya tafi. Kamar yadda muke magana a yanzu, kuɗin da ake sayar da su ya kai Naira 740 kan dala, don haka idan ka ninka wancan da dala na aikin hajji a bara, za ka iya tunanin ƙarin miliyan nawa za ka iya ƙarawa kan kuɗin aikin hajji.

Gwamnati ta fito fili a kai. Naira 740 zai sauka? Ban sani ba, amma ina addu’a ya sauƙo.”

Hassan, wanda ya bayyana cewa an fara shirye-shiryen shekarar 2024, ya ce masarautar Saudiyya za ta kawo ƙarshen bayar da bizar zuwa Arafah na tsawon kwanaki 45.

Ya ce hakan zai hana gwamnonin jihohi sauya sunayen maniyyatan da aka amince da su domin karɓar sabbi.

“Ya zuwa ranar 29 ga Afrilu, bayar da biza zai rufe. Bayan kwanaki 10, mahajjata za su fara isa ƙasar Saudiyya.

“Ba kamar abin da muke yi ba idan aka kwana biyu rufe jirgin, wani zai ce gwamna yana son wasu su je aikin hajji su nemo ramin, Masarautar ta ce ta tafi har abada.

Yana nufin kuna da tsakanin kwanaki 40 zuwa 50 zuwa Arafat lokacin da ba za ku iya yin biza ba, ”in ji shi.

Ya ce hukumar ta NAHCON ta kafa wani kwamiti da zai duba yadda za a mayar da kuɗaɗen da ba a yi wa alhazan Najeriya ba a aikin hajjin 2023.

Da yake mayar da martani, shugaba na ƙasa, ‘yan jaridu masu zaman kansu na aikin hajji, Ibrahim Muhammed, ya ce mai yiwuwa Najeriya ba za ta iya cike gurbin da za a ba ta na aikin hajjin baɗi ba.

Muhammed wanda ya bayyana cewa kashi 80 zuwa 90 na kuɗin aikin hajji ana yin su ne da dala, ya buƙaci gwamnati da ta baiwa alhazai damar yin rangwamen dala domin rage farashin.

Wannan dai wata alama ce ta durƙushewar darajar Naira akan dalar Amurka a halin yanzu.

Kamar yadda kuka sani, samfurin lissafin kuɗin aikin hajji ya kai kusan kashi 80 zuwa kashi 90 na dala.

Ana biyan tikitin jirgin sama, masauƙin alhazai, raba abinci, sufuri a cikin Saudi Arabiya, in ba haka ba da aka sani da haɗaɗɗiyar mota, dala.

“Hatta Alhazai ‘Basic Traveling Allowance’ (BTA) ana biyan su dala.” Ya ce abin da naira kawai ke cikin kuɗin aikin hajjin su ne kakin alhazai da akwatuna da kuma kuɗin hidima.

“Saboda haka, tsarin da gwamnatin tarayya ke yi a halin yanzu kan harkokin kasuwanci ba shakka zai shafi kuɗin aikin hajjin 2024 kamar yadda shugaban NAHCON ya sanar.

“Duk da haka, ina ganin gwamnatin tarayya ta rataya a wuyanta a matsayin wani nauyi da ya rataya a wuyanta na samar da hanyar da za ta daƙile illolin da wannan manufar ke haifarwa kan farashin aikin hajji.

Gwamnati za ta iya ba wa alhazai damar samun daloli a farashi mai rahusa. Idan ba haka ba, Najeriya ba za ta iya yin amfani da cikakken kasonta a bana ba,” inji shi.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like