Connect with us

2023 Hajji

Maniyyata 7,000 ba za su samu zuwa aikin Hajjin 2023 ba a Najeriya – NAHCON

Published

on

Akwai rashin tabbas ga ‘yan Najeriya sama da mutane dubu 7,000 da ke da niyyar gudanar da aikin hajjin bana yayin da ake ci gaba da jigilar jigilar mahajjata zuwa ƙasa mai tsarki kamar yadda Hukumar Alhazai ta Najeriya, (NAHCON), ta bayyana a ranar Asabar.

Hukumar NAHCON ta tsayar da ranar 24 ga watan Yuni a matsayin wa’adin kammala jigilar maniyyatan ƙasar nan su dubu 97,000.

A wata sanarwa da kakakin hukumar NAHCON, Fatima Sanda-Usara, ta fitar a ranar Alhamis ta ce, “Matsalar Alhazai daga Najeriya zuwa Saudiyya zai yi kama da ‘yan sa’o’i kaɗan.”

KU KUMA KARANTA: ‘Maniyyata 156 daga Kano, ba za su je aikin hajjin bana ba’

“An shafe kwanaki 27 ana gudanar da gasar gudun famfalaƙi, a cikin jiragen sama 170 zuwa tashar jiragen sama na Jeddah da Madina, wanda ya kai sama da mahajjatan Najeriya 71,000 kuma har yanzu ana ƙirgawa.”

Jaridar DAILY NIGERIAN ta ruwaito cewa NAHCON ta ɗage wa’adin ne sau uku a jere – 20 ga watan Yuni, 22 kuma yanzu 24.

Amma sanarwar ta baya-bayan nan an bayar da rahoton cewa ta girgiza wasu dubunnan mahajjata, musamman waɗanda ke ƙarƙashin masu gudanar da yawon buɗe ido.

An kuma tattaro cewa kimanin mutane 7,000 daga cikin 20,000 masu gudanar da hajjin bana na Najeriya har yanzu suna fuskantar matsalar rashin tabbas.

Hukumar ta kwashe kimanin mutane 72,000 daga cikin mahajjatan jihohi 75,000 na jirgin sama, inda ta bar dubunnan masu gudanar da balaguro zuwa nasu aikin.

Misali a Legas, ma’aikatan yawon buɗe ido sun maƙale a kusa da filin jirgin sama na Murtala Muhammed, (MMIA).

Sun kwashe sama da mako guda suna kwana a masallatai da wuraren buɗe ido a kusa da filin jirgin.

Haka lamarin yake a sansanin alhazai da ke Abuja, inda sama da mahajjata 500 suka maƙale tsawon kwanaki ba tare da wani jami’in da ya je wurinsu ba, kamar yadda BBC Hausa ta ruwaito.

Duk da yake kawo yanzu ba a san ko wane ne daga cikin jiragen da hukumar ta amince da su za su yi jigilar dukkan alhazai kafin ranar 24 ga watan Yuni ba, masu ruwa da tsaki a harkar Hajji da dama na tambayar dalilin da ya sa hukumar ta NAHCON ta sa kamfanonin jiragen sama da dama su yi jigilar maniyyatan.

Wani mai ruwa da tsaki a aikin hajjin da ya ƙi yarda a bayyana sunansa saboda tsoron ka da a ce za a yi hakan ya ce, “Yin amincewa da hukumar NAHCON ta yi wa kamfanonin jiragen sama guda bakwai don gudanar da aikin bai taimaka ba.

“A bayyane yake cewa ƙwararrun jiragen ruwa guda biyu na iya jigilar alhazan Najeriya gaba ɗaya ba tare da wata matsala ba.”

Ya ce Pakistan mai alhazai 250,000 na da Air Pakistan da Flynas kawai.

Garuda Air da Flynas ne suka jigilar mahajjatan Indonesiya 221,000, yayin da Jirgin Malaysian Air da Saudia ke jigilar alhazan Malaysia da sauransu.

Masanin ya ce a maimakon naɗa jiragen dakon kaya da yawa, NAHCON ta ciyo bashin ganye daga manyan ƙasashen aikin hajji ta hanyar naɗa kamfanonin jiragen sama guda biyu masu inganci da ingancin jiragen ruwa, tsokar kuɗi, da kuma iya tafiyar da alhazanta ta jirgin sama.

Ya ce ya kamata hukumar ta kuma sauƙe nauyin da ke kanta na naɗa jiragen dakon jiragen sama na masu yawon buɗe ido.

“Ya kamata NAHCON ta maida hankali wajen jigilar alhazanta ta jirgin sama. Kamata ya yi a koma baya inda aka ba masu yawon buɗe ido damar yin jigilar jiragen da aka tsara don alhazansu.
Hakan ya fi dacewa da kuma ceton lokaci,” in ji shi.

A halin da ake ciki, wasu maniyyatan sun yabawa shugaban ƙasa Bola Tinubu bisa sanya hukumar NAHCON ƙarƙashin kulawar ofishin mataimakin shugaban ƙasa.

“Muna ƙira ga mataimakin shugaban ƙasa Kashim Shettima da ya kafa wata rundunar da za ta sa ido kan jigilar alhazanmu da ke gida.

Ba za mu so a maimaita abin da ya faru a lokacin tashin hankalin da mahajjatan mu suka yi zuwa ƙasa mai tsarki,” inji Muhammad Ameen.

A nata ɓangaren, Muhibbat Salami, ta ce, “mayar da hukumar NAHCON ofishin mataimakin shugaban ƙasa wata dama ce mai kyau na gyara kura-kurai da dama na ayyukan hajjin 2023.

“Rundunar aiki mai zaman kanta daga ofishin mataimakin shugaban ƙasa, tana da matuƙar amfani yanzu don daidaitawa da kuma sanya ido kan yadda alhazan Najeriya ke dawowa.

Hakan zai ceci Najeriya da yawan kunyar da ke kunno kai.”

Ta ce mataimakin shugaban ƙasa, duba da irin hargitsin da ya kawo cikas ga aikin hajjin bara, “ya zama dole kawai Shettima ya kafa rundunar da za ta dakatar da sake aukuwar mummunan yanayin na bara tare da ba shi cikakken riƙo da tsarin da kuma yadda ya kamata kyakkyawar fahimtar yanayin aikin hajji.”

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: Za mu nemi ƙarin kujerun hajji a shekara mai zuwa – NAHCON | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

2023 Hajji

Hajj 2023: Hukumar NAHCON ta kammala jigilar maniyyatan Najeriya

Published

on

Hukumar alhazai ta ƙasa (NAHCON) ta kammala jigilar maniyyatan Najeriya da suka fito daga jihar Kaduna guda 298 ɗaya daga jihar Bauchi da jami’an hukumar 16.

Shugaban Hukumar (NAHCON), Zikrullah Hassan ne ya bayyana haka a wata sanarwa da mataimakin daraktan yaɗa labarai na hukumar, Mousa Ubandawaki, ya fitar a ranar Litinin.

Hassan, a lokacin da yake jawabi ga alhazan Najeriya na ƙarshe a filin tashi da sauƙar jiragen sama na Sarki Abdulaziz da ke Jeddah, Saudi Arabiya, ya ce an kammala jigilar maniyyatan na Najeriya na zuwa ne kwanaki huɗu gabanin wa’adin da hukumar ta ƙayyade.

KU KUMA KARANTA: Za mu nemi ƙarin kujerun hajji a shekara mai zuwa – NAHCON

Shugaban ya ƙara da cewa tun da farko an sanya ranar 3 ga watan Agusta a matsayin ranar ƙarshe ta aiki, amma da ƙarin jirgin Max Air da Flynas suka yi ya taimaka wajen rage tashin hankali da kuma ƙara tsawon lokacin aikin.

A cewarsa, aikin jirgin na 183 ya kawo ƙarshen aikin hajjin shekarar 2023.

Hassan ya ci gaba da cewa: “Jirgin na yau ya kawo ƙarshen jigilar maniyyatan Najeriya tare da jigilar alhazan Kaduna 298 da alhazan jihar Bauchi ɗaya da jami’ai 16 na kamfanin jirgin Azman.

“Kashi na biyu na aikin wanda aka fara a ranar 4 ga watan Yuli, bayan kammala ayyukan Hajji tare da jigilar alhazan jihar Sokoto da Flynas ya yi ya kasance mai cike da ƙalubale da kuma jin daɗi.

“Wannan ya ƙara da cewa rashin samar da gurbi ga masu jigilar kayayyaki na Najeriya da Hukumar Kula da Sufurin Jiragen Sama ta Saudiyya (GACA) ta yi.

“Amma, bayan warware matsalar da ta biyo bayan shigar da jakadan Najeriya a Saudiyya ya yi, abin ya kasance cikin kwanciyar hankali.”

Ya yabawa ‘yan Najeriya bisa gagarumin goyon bayan da suka baiwa hukumar a lokacin aikin hajjin da aka kammala.

Hassan ya amince da taimakon shugaban ƙasa Bola Tinubu da mataimakin shugaban ƙasa, Kashim Shettima kan nasarar gudanar da aikin Hajjin 2023.

Shugaban ya ce shiga tsakani da Shettima ya yi ne ya baiwa hukumar damar miƙa kuɗaɗen ta da suka maƙale zuwa ƙasar Saudiyya sannan kuma ya jawo hankalin hukumar kula da zirga-zirgar jiragen sama ta GACA da ta ƙara ware wa kamfanonin jiragen sama na Najeriya gurbi.

“Ina so in bayyana matuƙar godiya da godiya ga gwamnatin Najeriya, musamman shugaban ƙasa da mataimakin shugaban ƙasa kan sa baki da goyon bayan da suka yi a lokacin gudanar da wannan aiki.

“Tallafinsu mai ƙima da gaske ya ba da gudummawa ba tare da wani lokaci ba don cimma nasarar yau,” in ji shi.

Continue Reading

2023 Hajji

Kamfanin dakon kaya ya gargaɗi maniyyata da su guji sayan abubuwan da aka haramta

Published

on

Shugaban Kamfanin Sokodeke Cargo Travels and Tour Ltd., Ibrahim Mohammad, ya gargaɗi maniyyatan Najeriya da su guji saye da sanya haramtattun kayayyaki a cikin jakukkunan da aka amince da su.

Mohammed ya yi wannan ƙiran ne a wata tattaunawa da ya yi da Kamfanin Dillancin Labaran Najeriya a filin jirgin sama na Sarki Abdulaziz da ke Jeddah na ƙasar Saudiyya ranar Asabar.

Shugaban, wanda ya gargaɗi alhazai kan ɗaukar kayayyakin da ba za su yi girma ba ta hanyar tantancewa a filin jirgin sama, ya tunatar da su cewa aikin hajji ba bikin baje koli ba ne, amma ɗaya daga cikin rukunan Musulunci guda biyar.

KU KUMA KARANTA: Za mu nemi ƙarin kujerun hajji a shekara mai zuwa – NAHCON

Ya kuma jaddada buƙatar dukkan masu ruwa da tsaki a aikin hajji a Najeriya da su ƙara himma wajen ilmantar da alhazai da wayar da kan alhazai domin tabbatar da sun mutunta kayyakin da aka amince da su, da kaucewa wuce gona da iri da kuma abubuwan da aka haramta.

“Muna buƙatar mu inganta saboda na lura da ƙalubale da dama da ke tasowa daga auna kayan alhazai.

Yawancinsu har yanzu suna sayen kayayyakin da aka haramta kamar keke da ma ruwan Zam Zam suna sakawa a cikin kayansu.

“Don haka ina ganin wasu daga cikin ƙungiyoyin da ke da alhakin ilmantar da alhazai da wayar da kan alhazai akwai buƙatar su tashi tsaye domin duk mun san da ƙyar gwamnatin Saudiya ke yankewa.

“Waɗannan wasu daga cikin batutuwan da za su kasance wani ɓangare na tattaunawarmu da masu ruwa da tsaki a aikin hajji a lokacin da muka dawo Najeriya,” in ji shi.

Ya bayyana cewa hukumar alhazai ta ƙasa NAHCON, ta ba da izini ga Sokodeke Cargo Travels don taimaka wa alhazan Najeriyar domin isar da kayan da suka wuce gona da iri kan Najeriya.

Shugaban wanda ya jaddada ƙudirin kamfanin na ganin an gaggauta kai kayan alhazai, ya ce wasu kwastomominsu sun fara karɓar kayansu daga aikin hajjin bana.

“Yayin da nake magana da ku a yanzu, zan iya gaya muku bisa hukuma cewa wasu kwastomominmu a Najeriya sun riga sun karɓi kayansu tsawon kwanaki huɗu zuwa biyar.

“Idan muka samu kamar tan biyar ba mu jira. Wasu suna iya tafiya ta ruwa amma namu sa’o’i bakwai ne a kowace rana kuma kayanmu suna cikin Najeriya.

“Wannan shekarar ba ita ce karo na farko ko na biyu ba a wannan aiki. Bayan hutu saboda cutar ta COVID-19, wannan shi ne lokacin da muke sake bayyana kan wannan aikin.”

Continue Reading

2023 Hajji

Rukunin farko na Alhazan jihar yobe za su dawo gida Najeriya

Published

on

Daga Ibraheem El-Tafseer

A daren yau Talata, rukunin farko na mahajjatan jihar Yobe za su nufi jidda domin fara dawowa da su gida Najeriya. Kamar yadda ɗaya daga cikin mahajhatan wanda yana can ƙasar Saudiyya, Alhaji Muhammad Musa Kawuwale ya shaida wa wakilinmu.

Tun bayan sanarwa da ofishin hukumar Alhazan jihar Yobe ta fitar wadda ofishinta da ke birnin Makkah, ta sanar da alhazan cewa, kowane Alhaji ya fito da jakarsa wadda za ta ɗauki nauyin kaya kimanin kilo 32 a daren jiya.

Wadda za’a gwada kuma a tantance nauyin a hukumance kamar yadda hukumomin Saudiyya suka bayyana. Sannan sun ce da yammacin yau Talata kowane Alhaji ya yi ɗawafin ban kwana bayan Sallar La’asar.

KU KUMA KARANTA: Za mu nemi ƙarin kujerun hajji a shekara mai zuwa – NAHCON

Insha Allah yau da misalin ƙarfe 5:00pm na yamma za’a kwashesu a kai su Jiddah domin dawowa gida Najeriya bayan kwashe a ƙalla kwanaki 42 a ƙasa mai tsarki.

Muna roƙon Allah ya dawo dasu cikin iyalansu lafiya.
Allah ya sa sun yi aikin Hajji karɓaɓɓe.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like