Connect with us

Labarai

Majalisar Bauchi ta buƙaci da a gyara na’urorin lantarki da suka lalace

Published

on

Majalisar dokokin jihar Bauchi ta yi ƙira ga gwamnatin jihar da ta gyara na’urorin lantarki da suka lalace a wasu daga cikin al’ummomin jihar.

Majalisar ta yi wannan ƙiran ne biyo bayan ƙudurin da ɗan majalisa mai wakiltar mazaɓar Lere Bula, Malam Abdulrashid Muazu (APC) ya gabatar a zauren majalisa.

Ya ƙara da cewa wasu al’ummomi sun daɗe suna fama da duhu sakamakon ɓarna da satar kayan aikin lantarki da aka sanya a wurare daban-daban.

“Ta haka ya jawo musu wahala da abin da suke rayuwa a mazaɓa na, al’ummomin sun haɗa da, Bununu, Gital, Burga, Dull, Maigemu, Boto, Maijuju-Tasha, Gabgyel, Gwashe da Kardam.

“Dukkan ƙananan kasuwancin da mutane ke aiwatarwa a cikin waɗannan al’ummomin suna gudanar da ƙarfin da ba a shigar da su ba kuma, a mafi yawan lokuta, suna haifar da asara.

KU KUMA KARANTA: Ƙarin kuɗin wutar lantarki zai ƙara jefa ‘yan Najeriya cikin wahala – masu ruwa da tsaki

“Saboda ba za su iya yin takara a kasuwannin cikin gida ba saboda tsadar kayan da ake samu sakamakon gudanar da sana’o’in da suke amfani da man dizal ko moto mai daraja (PMS).

Ibrahim Burra (Mazaɓar Burra) PDP na goyon bayan ƙudirin ya ce mahimmancin da ke tattare da gyara wutar lantarki a yankunan karkara ba shi da iyaka.

Mataimakin kakakin majalisar, Jamilu Barade ne ya jagoranci zaman majalisar inda ya gabatar da ƙudurin a kan ƙuri’un da aka kaɗa.

Majalisar dai ta amince da ƙudurin ne tare da yin ƙira ga ɓangaren zartaswa na gwamnati da su fara aikin gyara dukkan na’urorin wutar lantarki da aka lalata a wasu al’ummomin jihar.

3 Comments

3 Comments

  1. Pingback: Gwamnatin Bauchi za ta sasanta rikicin kan iyaka da Jigawa | Neptune Prime Hausa

  2. Pingback: Gwamnatin Bauchi za ta sasanta rikicin kan iyaka da Jigawa - LEGEND FM DAURA

  3. Pingback: ‘Yan Najeriya miliyan 11 ne ke samun wutar lantarki – NBS | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like