Connect with us

Labarai

Likitocin Najeriya sun baiwa Gwamnatin Tarayya makonni biyu don a ƙara musu albashi

Published

on

Ƙungiyar Likitoci ta Najeriya NARD, ta baiwa gwamnatin tarayya wa’adin makonni biyu da ta ƙara tsarin albashin ma’aikatan lafiya, CONMESS.

Ƙungiyar ta bayyana haka ne a ranar Asabar ɗin da ta gabata a cikin wata sanarwar da ta fitar a ƙarshen taron majalisar zartarwa ta ƙasa NEC da aka gudanar a Abeokuta, jihar Ogun.

Sanarwar wacce aka miƙa wa Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya ta samu sa hannun shugaban ƙasa, Dokta Innocent Orji, Sakatare Janar, Dr Kelechi Chikezie da Sakataren Yaɗa Labarai da Jama’a, Dakta Musa Umar.

KU KUMA KARANTA: Likitoci masu zaman kansu a Najeriya sun yi tir da aikin tilas na shekaru biyar

Ya ce ƙarin ya zama daidai da kashi 200 cikin 100 na albashin da likitoci ke karɓa a halin yanzu sannan kuma ya kasance baya ga sabbin alawus-alawus da ke ƙunshe a cikin wasiƙar da aka rubutawa Ministan Lafiya a shekarar 2022 domin duba
CONMESS.

A cewar ƙungiyar, ta lura da cewa, duk da cewa an yi hulɗa da gwamnatin tarayya a kan buƙatar sake duba CONMESS, wanda aka yi bitar tun shekaru 10 da suka gabata, babu wani sauyi.

“Gwamnatin Tarayya ba ta ƙira NARD kan teburin tattaunawa ba, ko kuma ta ɗauki wani mataki na gaske wajen magance matsalar.

“Wannan ya saɓawa yanayin koma bayan tattalin arziƙin ƙasar nan, da koma bayan darajar Naira, da shirin cire tallafin man fetur da kuma illar da ke haifar da tsadar rayuwa a ƙasar nan. “Akwai wasu wa’adin da NARD ta ba gwamnati a baya kan wannan matsala ta sake duba tsarin albashin CONMESS.”

Ya ƙara da cewa yarjejeniyar da aka yi a baya, CBA, kan CONMESS, ta bayyana ƙarara cewa za a sake duba tsarin albashin bayan shekaru biyar, amma ba a yi hakan ba tun lokacin da aka fara aiwatar da shi a shekarar 2014, duk da cewa an amince da shi a shekarar 2009.

“NEC ta ƙuduri aniyar baiwa gwamnatin tarayya wa’adin makonni biyu daga ranar Asabar 29 ga watan Afrilu domin warware dukkan waɗannan buƙatu, bayan ƙarewar su a ranar 13 ga watan Mayu, mai yiwuwa ba za mu iya tabbatar da daidaiton masana’antu a fannin a faɗin ƙasar nan ba. ”

Ƙungiyar ta kuma bukaci a gaggauta biyan Asusun Horar da Mazauna Lafiya ta 2023, MRTF, bisa yarjejeniyar da aka cimma a taron masu ruwa da tsaki da ma’aikatar lafiya ta tarayya ta ƙira.

NARD ta kuma buƙaci a fara biyan duk wasu basussukan albashin da ake bin membobinta da suka haɗa da 2014, 2015 da 2016 basussukan albashi da kuma wuraren da aka samu na gyara mafi ƙarancin albashi.

“NEC ta yi nadama ta lura cewa gwamnonin jihohi da yawa har yanzu ba su aiwatar da tsarin da ya dace na CONMESS ba, korar dokar horar da ma’aikatan lafiya (MRTA) ko inganta alawus alawus ɗin da ake biyan abokan aikinmu da sauran ma’aikatan lafiya yayin da suke bin membobinmu bashin albashi.

“NEC ta yi matuƙar fusata kan waɗannan munanan abubuwan da ke faruwa a jihohin da suka daɗe a yanzu, suna mamakin yadda irin waɗannan gwamnonin ke kwana da dare ganin cewa suna jefa rayuwar al’ummar jihohinsu cikin haɗari.”

Sai dai ta buƙaci aiwatar da CONMESS nan da nan, na cikin gida na MRTA, da sake duba alawus-alawus na dukkan gwamnatocin jihohi da kuma Cibiyoyin Kiwon Lafiya masu zaman kansu inda ake yin kowane irin horon zama.

Dangane da batun ba da lasisin sabis na shekaru biyar na dole na likitoci da Majalisar Wakilai ta gabatar, ƙungiyar ta yi Allah wadai da dokar. Ta ce ƙudirin dokar na neman bautar da matasan likitocin Najeriya ne ta hanyar tauye haƙƙinsu na ‘yancin zaɓi da kuma walwala, inda ta ƙara da cewa hakan zai ƙara ta’azzara ƙalubalen bugun ƙwaƙwalwa a ɓangaren lafiya.

Sai dai kuma ta yi ƙira da a janye ƙudirin da kuma yin watsi da shi cikin gaggawa. Ƙungiyar ta buƙaci ɗaukar ɗimbin ma’aikatan jinya cikin gaggawa a asibitocin tare da kawar da gazawar hukuma wajen maye gurbin likitocin da suka bar tsarin nan take.

“NEC ta buƙaci a samar da ababen more rayuwa cikin gaggawa a asibitocinmu daban-daban ba tare da ɓata lokaci ba kuma ta dage a ƙalla kashi 15 cikin 100 na kasafin kuɗin kiwon lafiya daga baya.”

2 Comments

2 Comments

  1. Pingback: Zai yi wahala Gwamnatin tarayya da jihohi su biya albashin ma’aikata daga watan Yuni – Obaseki | Neptune Prime Hausa

  2. Pingback: Ana ci gaba da tattaunawa kan yajin aikin likitoci – Gwamnatin tarayya | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like