Likitocin Najeriya sun baiwa Gwamnatin Tarayya makonni biyu don a ƙara musu albashi

2
318

Ƙungiyar Likitoci ta Najeriya NARD, ta baiwa gwamnatin tarayya wa’adin makonni biyu da ta ƙara tsarin albashin ma’aikatan lafiya, CONMESS.

Ƙungiyar ta bayyana haka ne a ranar Asabar ɗin da ta gabata a cikin wata sanarwar da ta fitar a ƙarshen taron majalisar zartarwa ta ƙasa NEC da aka gudanar a Abeokuta, jihar Ogun.

Sanarwar wacce aka miƙa wa Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya ta samu sa hannun shugaban ƙasa, Dokta Innocent Orji, Sakatare Janar, Dr Kelechi Chikezie da Sakataren Yaɗa Labarai da Jama’a, Dakta Musa Umar.

KU KUMA KARANTA: Likitoci masu zaman kansu a Najeriya sun yi tir da aikin tilas na shekaru biyar

Ya ce ƙarin ya zama daidai da kashi 200 cikin 100 na albashin da likitoci ke karɓa a halin yanzu sannan kuma ya kasance baya ga sabbin alawus-alawus da ke ƙunshe a cikin wasiƙar da aka rubutawa Ministan Lafiya a shekarar 2022 domin duba
CONMESS.

A cewar ƙungiyar, ta lura da cewa, duk da cewa an yi hulɗa da gwamnatin tarayya a kan buƙatar sake duba CONMESS, wanda aka yi bitar tun shekaru 10 da suka gabata, babu wani sauyi.

“Gwamnatin Tarayya ba ta ƙira NARD kan teburin tattaunawa ba, ko kuma ta ɗauki wani mataki na gaske wajen magance matsalar.

“Wannan ya saɓawa yanayin koma bayan tattalin arziƙin ƙasar nan, da koma bayan darajar Naira, da shirin cire tallafin man fetur da kuma illar da ke haifar da tsadar rayuwa a ƙasar nan. “Akwai wasu wa’adin da NARD ta ba gwamnati a baya kan wannan matsala ta sake duba tsarin albashin CONMESS.”

Ya ƙara da cewa yarjejeniyar da aka yi a baya, CBA, kan CONMESS, ta bayyana ƙarara cewa za a sake duba tsarin albashin bayan shekaru biyar, amma ba a yi hakan ba tun lokacin da aka fara aiwatar da shi a shekarar 2014, duk da cewa an amince da shi a shekarar 2009.

“NEC ta ƙuduri aniyar baiwa gwamnatin tarayya wa’adin makonni biyu daga ranar Asabar 29 ga watan Afrilu domin warware dukkan waɗannan buƙatu, bayan ƙarewar su a ranar 13 ga watan Mayu, mai yiwuwa ba za mu iya tabbatar da daidaiton masana’antu a fannin a faɗin ƙasar nan ba. ”

Ƙungiyar ta kuma bukaci a gaggauta biyan Asusun Horar da Mazauna Lafiya ta 2023, MRTF, bisa yarjejeniyar da aka cimma a taron masu ruwa da tsaki da ma’aikatar lafiya ta tarayya ta ƙira.

NARD ta kuma buƙaci a fara biyan duk wasu basussukan albashin da ake bin membobinta da suka haɗa da 2014, 2015 da 2016 basussukan albashi da kuma wuraren da aka samu na gyara mafi ƙarancin albashi.

“NEC ta yi nadama ta lura cewa gwamnonin jihohi da yawa har yanzu ba su aiwatar da tsarin da ya dace na CONMESS ba, korar dokar horar da ma’aikatan lafiya (MRTA) ko inganta alawus alawus ɗin da ake biyan abokan aikinmu da sauran ma’aikatan lafiya yayin da suke bin membobinmu bashin albashi.

“NEC ta yi matuƙar fusata kan waɗannan munanan abubuwan da ke faruwa a jihohin da suka daɗe a yanzu, suna mamakin yadda irin waɗannan gwamnonin ke kwana da dare ganin cewa suna jefa rayuwar al’ummar jihohinsu cikin haɗari.”

Sai dai ta buƙaci aiwatar da CONMESS nan da nan, na cikin gida na MRTA, da sake duba alawus-alawus na dukkan gwamnatocin jihohi da kuma Cibiyoyin Kiwon Lafiya masu zaman kansu inda ake yin kowane irin horon zama.

Dangane da batun ba da lasisin sabis na shekaru biyar na dole na likitoci da Majalisar Wakilai ta gabatar, ƙungiyar ta yi Allah wadai da dokar. Ta ce ƙudirin dokar na neman bautar da matasan likitocin Najeriya ne ta hanyar tauye haƙƙinsu na ‘yancin zaɓi da kuma walwala, inda ta ƙara da cewa hakan zai ƙara ta’azzara ƙalubalen bugun ƙwaƙwalwa a ɓangaren lafiya.

Sai dai kuma ta yi ƙira da a janye ƙudirin da kuma yin watsi da shi cikin gaggawa. Ƙungiyar ta buƙaci ɗaukar ɗimbin ma’aikatan jinya cikin gaggawa a asibitocin tare da kawar da gazawar hukuma wajen maye gurbin likitocin da suka bar tsarin nan take.

“NEC ta buƙaci a samar da ababen more rayuwa cikin gaggawa a asibitocinmu daban-daban ba tare da ɓata lokaci ba kuma ta dage a ƙalla kashi 15 cikin 100 na kasafin kuɗin kiwon lafiya daga baya.”

2 COMMENTS

Leave a Reply