Likitoci masu zaman kansu a Najeriya sun yi tir da aikin tilas na shekaru biyar

Ƙungiyar likitoci masu zaman kansu ta Najeriya (ANPMP), ta yi fatali da dokar tilasta wa duk wani Likita lasisi na tsawon shekaru biyar da majalisar wakilai ta gabatar.

Ƙungiyar, duk da haka, ta ce ya kamata a ayyana dokar ta-ɓaci ta ƙasa a fannin kiwon lafiya saɓanin tsarin aikin dole na shekaru biyar. Shugaban ƙungiyar na ƙasa Dr Kayode Adesola ne ya yi wannan kiran a wata hira da ya yi da Kamfanin Dillancin Labaran Najeriya ranar Litinin a Legas.

Mista Adesola ya ce ƙudurin dokar da aka gabatar zai yi illa ga fannin kiwon lafiya domin an yi shi ne bisa kuskuren cewa irin wannan matakin zai magance matsalar taɓarɓarewar ƙwaƙwalwa a ɓangaren.

KU KUMA KARANTA: Gwamna Zulum ya tura marayu 19 koyon karatun likita a Masar

Ya ce masu goyon bayan ƙudirin ba su gudanar da bincike mai zurfi kan abubuwan da ke haddasa matsalar ƙwaƙwalwa ba ballantana masu ruwa da tsaki a harkar lafiya kan abubuwan da ke faruwa kafin gabatar da irin wannan ƙudirin.

Mista Adesola ya ƙara da cewa kudirin dokar zai ƙara taɓarɓarewar ƙwaƙwalwa a ƙasar. Ya lura cewa Likitocin ba sa buƙatar lasisin Najeriya don yin aiki a wasu ƙasashe. “Muna ci gaba da cewa ɓangaren lafiya na buƙatar kulawar gaggawa.

Tsarin lafiyar mu ba ya aiki kuma yawancin ‘yan Najeriya suna mutuwa saboda ƙarancin kuɗaɗen da ake samu a fannin. “Muna da Asibitocin koyarwa, manyan Asibitoci da cibiyoyin kiwon lafiya. Akwai waɗanda suka lalace wasu kuma da tsofaffin kayan aiki.

“Shugabannin siyasa suna neman magani a ƙasashen waje yayin da ‘yan ƙasar ke shan wahala a ƙasar da ke da ƙwararrun likitoci a duniya.

“Kafin lokacin da matasan likitocin suka tafi amma yanzu, masu ba da shawara sun tafi. Yawancin ma’aikatan lafiya sun tafi ne saboda rashin tsaro, ba kawai rashin albashi ko rashin yanayin aiki ba.

“Rashin tsaro yana yin illa ga lafiyar ‘yan Najeriya da kuma ƙarfin ma’aikatan kiwon lafiya na isar da ayyuka ga ‘yan Najeriya “Baya ga likitan da aka kashe a Asibitinsa a ranar 31 ga Disamba, 2022. Haka kuma an kashe wasu likitoci biyu kuma ba a yi wani abu ba domin a gyara lamarin” inji shi.

Ya yi nuni da cewa, batun magudanar da ƙwaƙwalwa yana da ɓangarori da dama kuma yana buƙatar a ɗauki hanyar da za a bi wajen tunkarar ta.

Mista Adesola ya jaddada cewa ayyana dokar ta-ɓaci a fannin kiwon lafiya zai taimaka wajen samar da mafita mai ɗorewa don taɓarɓarewar ma’aikatan lafiya, ingantattun wuraren kula da lafiya, da rage yawan cututtuka da dai sauransu.

NAN ta ruwaito cewa majalisar wakilai a ranar 6 ga watan Afrilu, ta yi karatu na biyu a kan ƙudurin dokar tilasta wa likitocin Najeriya da suka horar da likitocin da su haƙura su yi aiki na tsawon shekaru biyar a ƙasar, kafin a ba su cikakken lasisi.

Ƙudurin da Ganiyu Johnson ɗan majalisar wakilai daga jam’iyyar All Progressives Congress (APC) daga jihar Legas ya karanto, ya ce ƙudurin na neman yin gyara ga dokar likitoci ta 2004, domin magance matsalar taɓarɓarewar ƙwaƙwalwa a fannin kiwon lafiyar Najeriya.


Comments

2 responses to “Likitoci masu zaman kansu a Najeriya sun yi tir da aikin tilas na shekaru biyar”

  1. […] KU KUMA KARANTA: Likitoci masu zaman kansu a Najeriya sun yi tir da aikin tilas na shekaru biyar […]

  2. […] KU KUMA KARANTA: Likitoci masu zaman kansu a Najeriya sun yi tir da aikin tilas na shekaru biyar […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *