Ku inganta aikin jarida ta hanyar amfani da ci gaban fasahar zamani – Bego

0
270

Daga Ibraheem El-Tafseer

Kwamishinan yaɗa labarai, cikin gida da al’adu, Alhaji Abdullahi Bego ne ya yi wannan ƙiran a lokacin bikin horon kwanaki biyu ga ‘yan jarida masu aiki a kan yaɗa labarai a Kano. Sannan ya buƙaci membobin ƙungiyar (NUJ) su bincika damar kasuwanci.

A wani yunƙuri na inganta aikin jarida, an ƙarfafa gwiwar ‘yan jarida a jihar Yobe da su yi amfani da damar da ci gaban fasaha ke bayarwa.

Da yake bayyana mahimmancin ci gaban fasaha, Bego ya jaddada yawan damar da dandamali kamar Twitter da YouTube ke bayarwa. Ya lura cewa waɗannan dandamali ba wai kawai suna ba da fa’idodi na kuɗi ba ne har ma suna ba da gudummawa ga haɓaka aiki, ba da damar ‘yan jarida su ci gaba da kasancewa masu dacewa a cikin al’umma.

Bego ya buƙaci mambobin ƙungiyar da su binciko harkokin kasuwanci a matsayin hanyar rage dogaro da kuɗaɗen waje na shirye-shirye. Da yake zayyana ƙwarin gwiwa daga ƙungiyoyi a ƙasashen da suka ci gaba, ya jaddada mahimmancin samar da kuɗaɗen shiga ta hanyar dabarun kasuwanci.

KU KUMA KARANTA: Kwamishinan yaɗa labaran jihar Yobe, Bego, ya ziyarci babban ofishin jaridar Neptune Prime a Abuja

Bugu da ƙari, Bego ya ba da shawarar cewa ya kamata ƙungiyar ta nemi tallafi daga ƙungiyoyi masu zaman kansu don bunƙasa ƙoƙarinta na ƙarfafa tattalin arziƙi. Ya kuma ƙarfafa gwiwar ƙungiyar da ta haɗa kan ƙungiyoyin ta daban-daban tare da haɗa kai kan shirye-shirye da ayyuka da aka haɗa, da zummar samun nasara tare tare da muhimman ayyukan da suka rataya a wuyansu.

Da yake bayyana godiyarsa ga gwamnatin jihar Yobe kuma shugaban ƙungiyar ‘yan jarida ta ƙasa (NUJ) ƙarƙashin jagorancin Rajab Mohammed Ismail, Bego ya yabawa yadda aka gudanar da shirin horas da su cikin nasara. Ya jaddada mahimmancin ci gaba da koyo wajen samun ɗaukaka a rayuwa.

A yayin taron, Dakta Muktar Bello na Jami’ar Bayero Kano ya gabatar da jawabi kan Tasirin da kafafen yaɗa labarai na Najeriya ke da shi kan ci gaban zamantakewa da tattalin arziƙi. Ya kuma buƙaci mahalarta taron da su aiwatar da shirye-shiryen gwamnati da ƙa’idojin al’umma ta hanyar da ta dace, domin hakan zai jawo masu zuba jari a jihar da ƙasa baki ɗaya. Muktar ya jaddada mahimmancin yanayin tsaro, yana mai cewa ba za a iya zuba jari mai tsanani a cikin al’ummar da ba ta da tsaro.

Ya yi ƙira da cewa yana da matuƙar muhimmanci ga gwamnati, masana’antar watsa labarai, da ‘yan ƙasa su haɗa kai don magance ƙalubalen da ake fuskanta domin inganta rayuwar al’umma.

Leave a Reply