Connect with us

Fyaɗe

Kotu ta ɗaure wani mutum ɗaurin rai-da-rai kan laifin yiwa budurwa fyaɗe

Published

on

Mai shari’a Rahman Oshodi na kotun laifuffukan lalata da cin zarafin cikin gida da ke jihar Legas da ke zaune a Ikeja ta yanke wa wani mutum mai suna Eniola Ibrahim hukuncin ɗaurin rai da rai bisa samunsa da laifin yi wa budurwarsa fyaɗe a ziyararta ta farko a gidansa.

Gwamnatin jihar ta gurfanar da Ibrahim a gaban kotu bisa tuhume-tuhume guda ɗaya na yin lalata da wadda ta tsira ba tare da izininta ba a ranar 6 ga watan Yuni, 2012, a gidansa da ke Lateef Dosunmu Street, Legas.

Wanda aka yanke wa hukuncin, wanda aka gurfanar da shi a ranar 1 ga Disamba, 2021, ya ƙi amsa laifin da ake tuhumarsa da shi, wanda masu gabatar da ƙara suka ce ya saɓa wa sashe na 260 na dokar laifuka Ch. C17, Juzu’i na 3, Dokokin Jihar Legas, 2015.

KU KUMA KARANTA: Watanni biyu da aurensu, ta roƙi kotu da ta raba auren

A yayin shari’ar, mai gabatar da ƙara ya ƙira wacca ta tsira da kuma mai kula da ita a matsayin shedu tare da gabatar da takardu daban-daban waɗanda kotun ta amince da su a matsayin baje kolin.

Wacca ta tsira a cikin shaidar da ta bayar ta shaida wa kotun yadda ta san mai laifin, inda ya gayyace ta zuwa gidansa sannan ya cire wando da karfi sannan ta danne wuyanta a kan gadonsa, sannan ya yi mata fyaɗe a lokacin da ta ziyarce shi karon farko a gidansa a ranar lahadi da rana.

Ta kuma shaida cewar wanda ya yi laifin ya fito da wata adda don yi mata barazana a lokacin da take kuka da ihu.

Sai dai da yake kare kansa, wanda aka yanke wa hukuncin ya shaida wa kotun cewa ya yi wasa ne da ita kawai amma bai yi lalata da ita ba.

A hukuncin da ya yanke, Mai shari’a Oshodi ya ce masu gabatar da ƙara sun tabbatar da abubuwan da suka dace don tabbatar da laifin fyaɗe.

Alƙalin ya ce masu gabatar da ƙara sun iya nuna yadda aka yi amfani da ƙarfi, tsoratarwa, da barazana lokacin da wanda aka yanke wa hukuncin ya yi jima’i da wanda ta tsira.

Alƙalin  ya tabbatar da cewa shaidar mai laifin ta isa ta tabbatar da cewa nauyin rahoton likita ya isa hujja.

Kotun ta kuma ce ta yi la’akari da kalaman da mai laifin ya yi na cewa yana son wanda aka azabtar kuma ya kamata kotu ta yi adalci da jin ƙai.

“Na saurari biyayyar shawararku cewa in yi muku rahama. Na kuma yi la’akari da buƙatar masu gabatar da ƙara na cewa dole ne in yanke muku hukunci ta sashi na 260 (1) na dokar laifuka ta jihar Legas (supra).

“Kada ku cutar da mutanen da kuke ƙauna. Shaidu, a wannan yanayin, sun nuna cewa ba kawai ka yi wa wanda aka azabtar fyaɗe ba, amma ka yi ta cikin muguwar ɗabi’a da dabbanci.

Ka buge ta a fuska wanda ya sa fuskar ta ta kumbura. Idanun ta duk sun yi jini da leɓen ta ya kumbura.

“A cikin shari’ar ku, ina la’akari da girman laifin da ake yi don tabbatar da hukuncin ɗaurin rai da rai, kuma hukuncin da ya wajaba na yanke muku kenan.

Don haka, na yanke maka hukuncin ɗaurin rai da rai, Mista Eniola Wasiu Ibrahim.”

2 Comments

2 Comments

  1. Pingback: Kotu ta yanke wa mai fenti hukuncin ɗaurin rai da rai bisa laifin lalata ’yar maƙwabciyarsa | Neptune Prime Hausa

  2. Pingback: ‘Yan sanda a Makurɗi sun cafke wani mutum mai shekaru 43 bisa zargin yi wa ƙananan yara fyaɗe | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Fyaɗe

Fyaɗe: An ba da belin Dani Alves, tsohon ɗan wasan Brazil kan dala miliyan 1.1

Published

on

Wata kotu a Sifaniya ta ba da belin tsohon ɗan ƙwallon ƙafar Brazil da kuma Barcelona, Dani Alves, kan dala miliyan 1.1.

Sauran sharuɗɗan belin sun haɗa da cewa Alves zai ajiye fasfo ɗinsa na Brazili da na Sifaniya, domin gudun ka da ya fice daga Sifaniyar.

A ranar Laraba ne wata kotun Barcelona ta ce za a iya sakin Dani Alves daga gidan yari kan belin dala miliyan 1.1, yayin da yake aukaka ara kan shari’ar da ake masa kan aikata fyaɗe, bayan ya yi zaman kusan kwatan wa’adin shekaru huɗu na hukunci.

Haka nan kuma, kotun ta ɗora masa dokar hana Alves zuwa kusa da wadda ya aikata laifin kanta, da tazarar mita 1,000.

KU KUMA KARANTA: Ana yi wa yara fyaɗe sakamakon yaƙin da ke faruwa a Sudan – MƊD

An tsare tsohon ɗan wasan baya na Barcelona da Juventus da PSG a wani gidan yari na Barcelona tun watan Janairun 2023.

An yanke wa Alves hukunci ranar 22 ga Fabrairu, kan laifin yi wata mata fyaɗe a banɗaki wani gidan rawa na Barcelona a 2022, kuma aka umarce shi ya biya ta Euro dubu 150,000.

Sai dai ya ɗaukaka ƙara kan hukunci, kasancewar hukuncin ba shi ne na ƙarshe ba.

Continue Reading

Fyaɗe

Wani hedimasta ya yi wa ‘yar shekara shida fyaɗe

Published

on

An kama wani hedimasta a jihar Bauchi da laifin yi wa ‘yar shekara 6 fyaɗe.

Mai shari’a Nana Fatimah Jibrin, shugabar babbar kotun jihar Bauchi mai lamba 11, ta yanke hukuncin ɗaurin shekaru 11 a gidan kaso ga wani Hedimasta a garin Burra da ke ƙaramar hukumar Ningi mai suna Jalaludeen Zakari bisa samunsa da laifin yin lalata da wata yarinya yar shekara 6.

Yarinyar ta kasance a makarantar don yin jarabawar shiga makarantar amma Zakari ya tsare ta tsawon sa’o’i bayan an rufe makarantar a hukumance.

Barista Dayabu Ayuba, lauya mai shigar da ƙara kuma lauyan jiha a ma’aikatar shari’a ta jihar Bauchi, wanda ya bayyana hakan yayin wata tattaunawa da manema labarai a ranar Talata, 2 ga watan Janairu, 2023, ya ce wanda ake tuhumar ya shigar da yatsarsa a cikin al’aurar yarinyar.

KU KUMA KARANTA: Shekara 3 bayan ya yi wa ‘yar shekara 4 fyaɗe, kotu ta yanke mishi hukunci

Ayuba ya ce a lokacin da ake shari’ar, shaidu uku ciki har da wanda aka yi wa lalata, sun ba da shaida a gaban kotun.

“Mai laifin ya buƙaci yarinyar da ta tsaya, ya sallami sauran ɗaliban bayan an tashi daga makaranta, ba tare da bayar da dalilin tsawaita zaman yarinyar ba. 

Yayin da aka bar ta a baya, hedimasta ya ya kai mata harin lalata, wanda ya yi daidai da fyaɗe a shari’ance,” inji shi.

Ayuba ya ce an yanke hukuncin ne a watan Yulin wannan shekara bayan Jalaludeen ya roƙi kotu da ta yi masa sassauci.

Continue Reading

Fyaɗe

Kotu a Kebbi ta ɗaure yaron da ya yi wa ƙananan yara biyu fyaɗe

Published

on

Wata babbar kotun majistare da ke zamanta a Birnin kebbi ta samu wani matashi ɗan shekara 16 Habibu Umar da laifin yin lalata da yara ƴan mata kuma aka yanke masa hukuncin ɗaurin shekaru uku a gidan gyaran hali.

Ɗan sanda mai gabatar da ƙara Insp.  Muntari Mati, a ranar Alhamis, 23 ga watan Nuwamba, 2023, a wata ƙara mai lamba BK/538C/223,  ya gabatar da Habibu Umar a gaban kotu bisa tuhuma guda ɗaya na cin zarafi ta lalata wanda ya saɓawa sashe na 263 na ƙundin laifuffukan Penal na jihar Kebbi.

Habibu ya amsa laifin da ake tuhumarsa da shi a gaban kotu, Alkalin Kotun Samaila Kakale Mungadi don haka ya yanke wa Habibu hukuncin ɗaurin shekaru uku a gidan yari tare da zaɓin biyan tarar naira dubu ɗari da hamsin (N150,000).

KU KUMA KARANTA: An kama yaro ɗan shekara 16 a Kebbi bayan ya yi wa ƙananan yara 2 fyaɗe

Zaku iya tuna cewa Neptune Hausa ta ruwaito cewa jami’an tsaron Masarautar Gwandu ne suka kama Habibu Umar wanda hakan ya sa aka ƙara ɗaukar mataki.

Bayan an yi masa tambayoyi na farko a Fadar Ubandoman Gwandu, daga baya aka miƙa shi ga hukumar Hisbah ta jihar Kebbi, bayan da aka yi zargin ya lalata wasu ƙananan ‘yan mata biyu masu shekaru biyar da shida a wani daji da ke tsakanin unguwar Badariya da Barikin Sojoji a Birnin kebbi a ranar 21 ga Nuwamba 2023.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like