Jihohin Borno, Adamawa, da Yobe, sun cire tallafin sufuri ga ma’aikata da ɗalibai

Gwamnatocin jihohin Borno da Adamawa da Yobe sun fara ɗaukar matakan daƙile tashin gwauron zabi da gwamnatin tarayya ta yi na cire tallafin man fetur.

Kamfanin Dillancin Labaran Najeriya ya bayar da rahoton cewa, gwamnatocin jihohin da ke gudanar da kamfanonin sufuri na kansu, sun ci gaba da tabbatar da cewa farashin kuɗinsu ya yi ƙasa fiye da yadda ake samu a wuraren shaƙatawa na motoci.

A Borno Gwamna Babagana Zulum ya amince da sakin motocin bas guda 50 domin shawo kan lamarin.

KU KUMA KARANTA: ‘Yan kasuwa sun koka da yadda masu ababen hawa ke ƙara kuɗin sufuri a Abuja

A cewar Isa Gusau, mashawarci na musamman ga gwamna kan harkokin yaɗa labarai da dabaru, motocin bas ɗin za a ƙara su ne a cikin rukunin kamfanonin sufuri mallakar jihar Borno Express Corporation.

Gusau ya ce an kuma samar da motocin yaƙi 30 domin baiwa manoma musamman mazauna cikin garin Maiduguri tafiya kyauta zuwa wajen babban birnin jihar inda gonakinsu suke.

Wani ɗalibin Jami’ar Maiduguri, Mustapha Abdullahi, da ma’aikacin gwamnati, Ali Modu wanda ya ɗauki nauyin bas ɗin gwamnati na karɓar fasinja a kan Naira 50 a kowace ɗigo, sun yaba wa gwamnati kan wannan matakin.

“Ina kula da motocin bas ɗin Borno Express a kullum, ina biyan Naira 50 daga Post Office zuwa Jami’ar Maiduguri saɓanin Naira 150 da motocin haya da masu tuƙa keke ke karɓa,” in ji Abdullahi.

A Adamawa, gwamnatin jihar ta kafa wani kwamiti na musamman kan daƙile illolin cire tallafin tare da Amos Edgar, shugaban ma’aikata ga Gwamna Ahmadu Fintiri a matsayin shugaban kwamitin.

Mista Edgar ya bayyana shirin da gwamnatin Adamawa ta yi na sayan motocin bas na ma’aikata da kuma zirga-zirgar ƙananan hukumomi a farashin tallafi.

Ya ce sauran matakan da gwamnati ta ɗauka sun haɗa da amincewa da tallafin Naira 10,000 ga duk ma’aikata da ‘yan fansho duk wata.

Daraktan Sufuri na Ma’aikatar Sufuri ta Jihar Adamawa Labaran Salisu, ya ce za a tura wasu daga cikin motoci 250 da aka yi hayar a hannun ma’aikatar don ayyukan jahohi, za a tura su yi hidimar gari a kan kuɗin tallafi.

A Yobe, Babban Sakataren Hukumar Ba da Agajin Gaggawa ta Jihar, Mohammed Goje, ya ce ana shirin samar da sufuri kyauta ga ɗalibai da ma’aikatan gwamnati.

“Ba da jimawa ba gwamnatin jihar za ta samar da motocin bas na sufuri kyauta ga ma’aikatan gwamnati da ɗalibai,” in ji Goje.


Comments

2 responses to “Jihohin Borno, Adamawa, da Yobe, sun cire tallafin sufuri ga ma’aikata da ɗalibai”

  1. […] KU KUMA KARANTA: Jihohin Borno, Adamawa, da Yobe, sun cire tallafin sufuri ga ma’aikata da ɗalibai […]

  2. […] KU KUMA KARANTA: Jihohin Borno, Adamawa, da Yobe, sun cire tallafin sufuri ga ma’aikata da ɗalibai […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *