Connect with us

Labarai

Jihohin Borno, Adamawa, da Yobe, sun cire tallafin sufuri ga ma’aikata da ɗalibai

Published

on

Gwamnatocin jihohin Borno da Adamawa da Yobe sun fara ɗaukar matakan daƙile tashin gwauron zabi da gwamnatin tarayya ta yi na cire tallafin man fetur.

Kamfanin Dillancin Labaran Najeriya ya bayar da rahoton cewa, gwamnatocin jihohin da ke gudanar da kamfanonin sufuri na kansu, sun ci gaba da tabbatar da cewa farashin kuɗinsu ya yi ƙasa fiye da yadda ake samu a wuraren shaƙatawa na motoci.

A Borno Gwamna Babagana Zulum ya amince da sakin motocin bas guda 50 domin shawo kan lamarin.

KU KUMA KARANTA: ‘Yan kasuwa sun koka da yadda masu ababen hawa ke ƙara kuɗin sufuri a Abuja

A cewar Isa Gusau, mashawarci na musamman ga gwamna kan harkokin yaɗa labarai da dabaru, motocin bas ɗin za a ƙara su ne a cikin rukunin kamfanonin sufuri mallakar jihar Borno Express Corporation.

Gusau ya ce an kuma samar da motocin yaƙi 30 domin baiwa manoma musamman mazauna cikin garin Maiduguri tafiya kyauta zuwa wajen babban birnin jihar inda gonakinsu suke.

Wani ɗalibin Jami’ar Maiduguri, Mustapha Abdullahi, da ma’aikacin gwamnati, Ali Modu wanda ya ɗauki nauyin bas ɗin gwamnati na karɓar fasinja a kan Naira 50 a kowace ɗigo, sun yaba wa gwamnati kan wannan matakin.

“Ina kula da motocin bas ɗin Borno Express a kullum, ina biyan Naira 50 daga Post Office zuwa Jami’ar Maiduguri saɓanin Naira 150 da motocin haya da masu tuƙa keke ke karɓa,” in ji Abdullahi.

A Adamawa, gwamnatin jihar ta kafa wani kwamiti na musamman kan daƙile illolin cire tallafin tare da Amos Edgar, shugaban ma’aikata ga Gwamna Ahmadu Fintiri a matsayin shugaban kwamitin.

Mista Edgar ya bayyana shirin da gwamnatin Adamawa ta yi na sayan motocin bas na ma’aikata da kuma zirga-zirgar ƙananan hukumomi a farashin tallafi.

Ya ce sauran matakan da gwamnati ta ɗauka sun haɗa da amincewa da tallafin Naira 10,000 ga duk ma’aikata da ‘yan fansho duk wata.

Daraktan Sufuri na Ma’aikatar Sufuri ta Jihar Adamawa Labaran Salisu, ya ce za a tura wasu daga cikin motoci 250 da aka yi hayar a hannun ma’aikatar don ayyukan jahohi, za a tura su yi hidimar gari a kan kuɗin tallafi.

A Yobe, Babban Sakataren Hukumar Ba da Agajin Gaggawa ta Jihar, Mohammed Goje, ya ce ana shirin samar da sufuri kyauta ga ɗalibai da ma’aikatan gwamnati.

“Ba da jimawa ba gwamnatin jihar za ta samar da motocin bas na sufuri kyauta ga ma’aikatan gwamnati da ɗalibai,” in ji Goje.

2 Comments

2 Comments

  1. Pingback: Gwamnatin Adamawa ta sassauta dokar hana fita na sa’o’i 24 da ta saka | Neptune Prime Hausa

  2. Pingback: Mataimakin shugaban ƙasa Shettima, ya ƙaddamar da manyan ayyuka a jihar Borno | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like